Những đặc điểm xấu của cu gáy

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi chaomaobongbong, 11/1/08.

1. chaomaobongbong

chaomaobongbong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    Theo mình học lóm được chim gáy có rất nhiều dặc điểm xấu, có thể kg nên nuôi
    theo mình nghĩ nên loại bớt những con như vậy đẩ khỏi tốn công nuôi lâu nhưng vô bổ.
    Mong các anh em giúp mỗi người một ít để nhận ra những đặc điểm này
    Có thể cuối cùng mình tổng kết lại xem đặc điểm nào là dỡ nhất và là điều kiên tiên quyết để laọi bỏ.

hahai, CUGAYTAYSON, proton and 21 others like this.
  2. chaomaobongbong

chaomaobongbong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    Theo mình biết (giống bác muggle nói chim lợi hậu) giật 3 tiếng + 1 tiếng cụ là các cụ loại đầu tiên. nghe nói là liên quan đến xuôi xẻo

Một đặc điểm dỡ thứ 2 nữa là chim có đuôi rùa sao ót, nghe nói là chứng và lâu thuần.

Một đặc điểm dỡ nữa là quy không đều hai bên, nghe nói là không đều kèo, kèo đặng kèo thất.

Chim có đặc điểm mắt lồi thì lâu nổi nhát, khó thuần

Còn một đặc điểm nữa là một số người nói chim có đóng vãy gì đó khi kêu là bù cắt tới nhanh.
    Mình có một người quen có con mồi như vậy, đi chung với ông này mang họa (nhiều người bị rồi) , vì con chim kêu vài tiếng là bù cắt tới ngay.

Mình chỉ học được vài đặc điểm vậy thôi.

hahai, congphuninh, proton and 29 others like this.
  3. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Mình xin góp một số ý là:
    Chim cu mà hay vùng đêm, gáy đêm thì nuôi rất khó nổi;
    Lưng không gù mà hơi lỏm xuống là chim hay bỏ kèo.
    Nói chung những điểm nào mà ngược lại với tốt là xấu, hehe

4. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    em có 1 chú gáy hay gù ban đêm có nên nuôi ko các bác

5. cu gay

cu gay Member

Thích đã nhận:
    23
    bạn cứ nuôi nó ko sao đâu. mình củng có con gáy bây giờ là chim mồi dc 3 mùa rồi. lúc mới đánh về dc 1 thời gian nó củng hay gáy và gù đêm .nhưng bây giờ đi đánh thì sát bổi lắm, ngay mùa đâu tiên đưa nó đi có buổi củng dc vài con , hầu như chẳng có bao giờ là về ko hết.

6. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Trời ơi mình cũng có 2 em nó gù gáy cả ngày lẫn đêm,nhiều khi thấy bực mình chẳng biết làm sao cho nó kêu ít đi. múc ca nước tạt vào mới im hahahaha

tuan_nd, transonghp, ancugay and 2 others like this.
  7. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    múc nước tạt vào chi cho ướt bắt ra rôti chấm bành mì có phải hơn không....
    Đùa thôi bạn chơi chim mà khó chịu vì giong chim hót thì bạn nên xem lại hay bạn nuôi cá đi cá không biết hót không gây tiếng ồn........

8. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    cái xấu nữa của con chim là hay nhảy đêm, nhưng các bạn lên nhớ đó là con chim sắp nổi.

9. dat_dquoc

dat_dquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Mình cũng đang có 01 em mà đêm nào cứ khoảng 4-5h sáng là nó nhảy phành phạch, gáy thì vài lần 01 ngày, còn lại hây gù đêm nữa chứ! không biết đến khi nảo mới nổi hả các bác? huhuhu, buồn wá!!!!

10. ngoc_minh

ngoc_minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    267
    Mình có một cu mồi , mắt lồi . Lúc bắt được nuôi khoảng 7 tháng thì nỗi.Trước đây khi chưa thuần hay gù đêm . Mang đi gác thì giãy phành phạch , vậy mà là sát thủ đó , có khi bổi tới nó gù chưa đầy 5 phút , bổi đã rớt rồi . Mỗi con có những ưu điểm và khuyết điểm riêng , khó có con nào toàn diện lắm , chỉ khi nào nó đấu với chim rừng mới biết được hay hoặc không thôi .

phanhong, hahai, tuan_nd and 17 others like this.
  11. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    chim thúc lợi cốt ( lợi hậu) ở đây chúng em tìm ko ra, tranh giành nhau mà đc sở hữu, tại sao mỗi vùng có cách chơi kỳ vậy ta,..........đã mang cái nghiệp nuôi chim rồi,,,,,,,,,,,,,,,tại sao còn nghi kỵ nhiều cái..........thành ra mê tín..............nếu chúng ta tin thì đừng nuôi chim.............em nói câu này là khẳng định rằng mình nhốt chim đã mang tội, gieo nhân nào gặp quả đó, hôm nay mình nhốt chim ( cho dù chăm sóc chu đáo) thì chắc chắn rằng ngày sau chúng ta sẽ bị nhốt lại. Vì luật Nhân Quả công bằng tuyệt đối...........Cho nên đừng vì đổi thừa mình nuôi con này là hên, nuôi con này là xui xẻo.........Cái chuyện mai mắn hay họa hại là có từ việc làm nhiều đời nhiều kiếp cộng với việc làm hôm nay của ta mà nó ra Quả Báo, tức là có Hoa Báo từ lâu. Nên kể từ hôm nay chúng ta làm việc gì thì cứ tưởng tượng có ai phía sau lưng mình đang nhìn mình..........chắc chắn sẽ không làm đc việc ác...............hiiiiiiiiiii

hahai, tuan_nd, tapchoicu and 21 others like this.
  12. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Con bổi nào mà hay gù đêm thì nên có gắng nuôi, con chim đó sau này ra mồi thì nước gù khống, gù rước thì khỏi bản....cứ nuôi đi sau này sẽ rõ thôi.

hahai, tuan_nd, tapchoicu and 25 others like this.
  13. cugayquangngai

cugayquangngai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,541
    tôi đồng ý với anh thiện !
    chim cu hay bay vào ban đem mà không phải bị giật mình hay mèo chuột hù dọa là thường những con chim nuôi khỏ nổi nhưng khi đã nổi nước chơi rất tinh khôn vì ngoài đời nó là con chim khôn . các cụ còn bảo rằng ngoài rừng lúc có trăng sáng nó thường bay đổi cây ngủ trong đêm vài lần
    nên những con chim như vậy cứ nuôi không nên lo ngại !

hahai, tapchoicu, tuancuco and 29 others like this.
  14. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Có đặc điểm xấu thì thường trở thành chim "chứng", những người trẻ thường "nóng", không đủ kiên nhẫn nên loại bỏ,nhưng những người chơi có tuổi, kinh nghiệm thường chọn chim này để nuôi, câu nói cửa miệng của họ là "ngựa chứng là ngựa hay". Thực tế những con hay, nổi tiếng một vùng cũng có nhiều đặc điểm xấu,thậm chí vừa mới nhìn đã chê ngay vì... xấu quá, hỏi các cụ "lúc trước nó có đặc điểm xấu sao cụ chọn nuôi?", trả lời "không phải xấu đâu, tại mình "coi" chưa tới" hay có thể nói là chưa đủ "trình" để đánh giá. Qua đó, ta hãy cân nhắc trước khi loại bỏ..., đến tay người khác lại là chim hay... lai thấy có gì đó tiếc nuối...

hahai, tuan_nd, tapchoicu and 29 others like this.
  15. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Vâng! đúng giống sự phát hiện của bác và của các cụ!
    Người mới chơi thường thích chọn chim mau nổi, nhưng chim mau nổi cũng có những điểm hạn chế của nó! Người chơi có kinh nghiệm thì chính những con chim lâu nổi mới là đáng kể phải không bác!
    Cảm ơn bác và chúc bác vui!

hahai, tuan_nd, tapchoicu and 21 others like this.
  16. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Bác thobau và bác Namnhi nói rất hay,tôi đồng ý với quan điểm của hai bác. quan điểm của tôi là “tai
    nghe -mắt thấy-gáy gù đủ bài ” là dù có xấu xí cở nào tôi củng nuôi. Nhưng để hổ trợ cho ae mới vào
    nghề cu cò biết thế nào là đặc điểm gọi là xấu của con chim cu –“chỉ đơn giản là xấu” thôi nghe, còn đúng hay sai, nuôi hay không thì tuỳ hỉ vậy.
    Tính từ đầu tới đuôi đại khái như sau:
    1/ Mỏ to, dày như thú mỏ vịt vậy.(không nhạy sào)
    2/ Mắt lồi (nhác người, lì rừng nên khó thuần)
    3/ Đầu to (ra tiếng chậm)
    4/ Cổ cuốc, cổ loi ( chỉ nhìn thấy xấu vậy thôi)
    5/ Cấp mình dẹp (nhìn là thấy chán rồi)
    6/ Cấp mình ngắn (không bền chim)
    7/ Màu lông đen thui ( lâu nổi)
    8/ Đuôi xè ( nghe nói nóng chim- nhìn không đẹp)
    9/ Chân cao (chòi lồng)- nhưng chân cao mà quỳ thì quá đẹp nghe.
    Tôi có một kinh nghiệm nho nhỏ là: nếu là con mồi mà có những đặc điểm xấu thường là con chim khá,nhưng để chơi nó thường mất thời gian ăn nhâu với nó đấy…hehehe
    Ae thêm vào cho thêm phần xôm tụ nghe.

Caolanhdt, hahai, tapchoicu and 49 others like this.
  17. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Tôi rât đồng ý với bác Thobau , nhìn cu đễ lựa cu tốt là cã một vấn đề khó khăn , học mãi cũng không bao giờ THE END , mình chĩ lựa theo tương đối chúc là có hình có tường cho đẹp đẹp là được rồi , rồi thì còn giọng gáy giọng gù nữa , nói về cu thì nuôi con nào cũng nỗi hết , chỉ là thời giang thôi sớm hay muộn , đã ưng ý khi còn ngoài rừng , thì giá nào cũng nuôi cho đến khi thành mồi vậy .chỉ có con mắt Thao thì chừa ra ( thữ rồi tất cả 2 con mắt Thao nuôi hơn 10 năm ) hi hi hi.. hi 10 năm nhớ mãi 10 năm he...he..he . Thân

hahai, tapchoicu, theanhbmt and 25 others like this.
  18. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Bác Hai cho cháu hỏi: "mắt thao" là mắt như thế nào, bác có thể nói kỹ hơn một chút được không ạh ?

19. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    ý bác gaccu con chim mình dẹp là chim mình én phải không ạ ?nếu dẹp mình én cổ lùn thì hơi khó kiếm à nha .tôi đang kiếm một con như vậy để nuôi ...thử nghiệm .bác có dư mà chê thì cho tôi xin he...he.
    thân .

hahai, theanhbmt, binhcuong and 13 others like this.
  20. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Bác Hoàng ơi , mắt Thao là mắt trắng tát , thay vì màu vàng vàng hay còn gọi màu cam , màu đỏ , ngược lại giống như màu chiếc thao nhom vậy , thì gọi mắt thao cho dễ hiễu ấy mà , chú hai đụng hàng nầy rùi , gác cả buổi sáng cấn qua buổi chiều gì nó hay quá , cứ đeo đich lục đá nghe phành phạch phê không chổ chê được , cuối cùng trỡ ngựơc lục mơi bắt được , đem về Sư Phụ biểu thả đi , dể gì thả được ,cũng mất 10 năm he ....he. Sư Phụ mình đúng quá chứ he he he... Sư Phụ đừng giận nhe Sư Phụ . thân hai việt

Last edited: 24/8/10
    hahai, tapchoicu, theanhbmt and 28 others like this.