Những điều kiện cần thiết để cá dĩa đẽ

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Ferrari, 20/7/06.

1. Ferrari

Ferrari Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em có một cặp dĩa da rắn cũng sắp tới thời kì sinh sản.Em muốn biết tất cả những điều kiện cần thiết để chúng đẻ tốt và những điều để cá con sinh trưởng

2. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em thì cần quan tâm nhất là :
    1) Cha mẹ có biểu hiện là muốn đẻ không(hay cắn vào ổ đẻ, thường rung rung và quấn quýt với nhau)
    2) Kiểm tra mật độ pH( tốt nhất là 5.5 >6.5) sẽ kích thích cá đẻ
    3) Cá có được yên tĩnh không
    4) Là nhiệt độ của cá đẻ là 27>29
    5) Hồ có đủ tiêu chuẩn(kích cỡ) không, nên nhớ là mực nước thấp hơn 1 gang tay vì như vậy cá con không bị sức ép của nước quá lớn
    6) Coi cá có bị bệnh , ốm hay mập quá không?
    Nếu không đủ nhờ các bác chỉ giáo dùm

3. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bác à,theo em bít thì hồ cá cho cá đĩa đẻ mực nướcphải cao trên 45 cm cơ:-* .mí lị cần có ánh sáng nữa chứ,muốn cá ko giật mình và nhỡ cá đẻ về đêm thì nên bật đàn huỳnh quang ban ngày,mà bật với tần độ A/S nhỏ thui,ban đêm thì bật 1 bóng đèn ngủ vài watt thui,bác cũng nên cho ăn ít thui,để cá tập trung dọn ổ.à,mà cá nhà bác bắt cặp chưa???????????ko thì có làm gì cũng chịu chít[-( [-( [-(

4. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn đã chỉnh sữa lỗi của mình, nhưng mà mình thấy mực nước cao quá cũng có áp lực nước đó bạn, cá con còn nhỏ nên sức đề kháng rất yếu nên để mực nước vừa đủ là được
    Còn về ánh sáng thì không nên để đèn chiếu quá nhiều đó, cá có thể bị đen( muối tiêu)

5. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình thấy mực nươc 45cm thì cũng được nhưng theo mình thì khoảng 35cm là vừa ,trừng nào cá con biết bơi rồi thì hạ mực nước xuống một chút để chúng đỡ bị áp lực và dễ đeo bố mẹ .