Những điều kiện để được và để có của một con mồi cây?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi hoangngantg, 5/4/13.

1. hoangngantg

hoangngantg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,436

-Chào cả nhà!
    -Cả nhà cho em hỏi: Điều cần cần có và đủ để tập một em mồi cây là thế nào ạ? Tại em thấy có con thì cao thủ này phán nên làm mồi đất. Lại có con thì bảo nên làm mồi cây. Em mới nhập môn tập tành treo cây, mong cả nhà chỉ giáo. Mong các bác thường chơi mồi cây cho một vài phát, để em sáng mắt ra, Thanks!

proton, loc ct, hungvcb and 8 others like this.
  2. ngưuca thíchcu

ngưuca thíchcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,468
    chắc k có đâu...con nào chả chơi cây dc theo em là do mình tập...họa lắm là nó chơi k ngọt mấy nhưng chì riết cũng đâm ra ghiền chơi thui...chơi mồi là phải cưng mồi...tập mồi là phải hiểu mồi...

3. khietphukiet

khietphukiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,665
    Hoangngantg à đừng lo mình cứ tập cho em nó làm mồi lụp không được thì làm mồi đất, mồi bẹo chứ gì, cùng lắm thì làm mồi ...mồi...nhậu thì là tuyệt chiêu đó. Hỏi ngưuca thichcu coi phải vậy hôn, mà em thích câu cá phải không có ngày thế nào cũng dính cá CHIM hà hi....hi

loc ct, ancugay, cunghean and 3 others like this.
  4. lepa

lepa Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    1,741
    Thân chào trân trọng cả nhà...Chủ đề này,theo quan điểm của tui:thì em nào tập làm mồi rồi sau cũng bắt được bổi...song bắt như thế nào và em bổi ra sao mới lại là vấn đề...Chính vì vậy,nếu là em mồi hay chuẩn nghĩa của mồi../Thì xin được mạn phép nêu quan điểm riêng cá nhân tôi:Đó là,có thể ví như người nghệ sĩ hay võ sĩ vậy...nghĩa là lúc thăng lúc trầm hay mềm dẻo lúc nhu lúc cương...Khi nghe chim đấu với bổi để thu phục đầu quân mà như ta nghe nhạc hiệu mà đoán trương trình vậy...Đó là tưởng tượng sự gắn kết giữa thiên nhiên với con người của riêng cá nhân...Mong được sự chia sẻ...Thanks...

5. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    hình ngoài thì chú cu hình đứng ngực ưởn đuôi bó chắc phù hợp với lối đánh cây kêu nhanh kết thúc lẹ, còn những chú cánh én mình dài đuôi to thì phù hợp cho đánh đất kêu gằn nặng và rất ư là chì....bữa nào vui đem con đất đi bữa nào buồn đem con cây đi mấy bác biết tại sao k ....nói trúng em thưởng cho đĩa thịt cầy lagu...hihi

Last edited: 5/4/13
  6. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Một câu hỏi khá hay !

Proton mạo muội chia sẻ theo cảm nhận của mình. Sự khác nhau trong tuyển lựa mồi đất, mồi cây là do đặc điểm của cách đánh mà ra

Mồi đất khác mồi cây ở điểm:

+ Đánh dưới đất (có thể dùng bội úp, dây trần) nên thường mồi đánh 3-4 tiếng (tùy kèo, tùy gặp con bổi) mà không ăn uống. Khi lựa bổi để làm mồi đất không thể chọn ... bé tí xíu so với mồi cây được. Nó phải là con có bộ lông thô, chịu nắng, mặt lì, to con.

+ Có bẹo hỗ trợ: mồi đất thường đi kèo chú bẹo, chú này có nhiệm vụ rao, gọi, rước bổi về là xong nhiệm vụ. Do đó, con mồi đất cũng không cần đặc điểm: cổ thắt, mỏ mỏng tức là nhẹm sào, vì có chú bẹo lo rồi :laughing: (nhưng bổi về mà chưa chơi thì ... :sick:) và cũng không cần nước phóng (khống). Nhiệm vụ của mồi đất còn lại là rước và gù dụ bổi tiến vào bội úp nên cần em gù tốt là ok roài.

+ Mồi đất thường để lông đuôi dài, ở trong lồng to, bội úp to nên chân em í có dài 1 chút cũng không sao. Mồi cây chân dài thì em í lội phải biết :devil:

Và đó là điều kiện cần của mồi đất, còn đủ thì càng nhiều đặc điểm hay càng tốt :laughing:

kienkhanhhoa, GHT, dong_pham and 8 others like this.
  7. hoangngantg

Thích đã nhận:
    2,436
    -Cám ơn bác Proton đã chỉ giáo thêm cho em. Đó là phần con mồi đất bác Proton ơi!
    -Còn con mồi cây thì thế nào? Tiêu chí ra sao bác làm luôn phát nữa đi, he he, em đang tập tành mồi cây bác ợ.
    -Em đang chờ bác và anh em chơi mồi cây khác phán tiếp đây ạ!

8. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Em tán thành với quan điểm của bác. Đúng là có những con mồi "lớn bùi, bé mềm, non ngọt thịt" nó bắt tuốt chẳng kể gái trai, nhưng cũng có con mồi thì bổi lởm mà nghe tiếng nó đã chạy thật nhanh vào bụi rậm để...đái. Em nhớ không rõ có chữ kí của bác nào đó đại ý là: muốn biết con mồi của bạn thế nào hãy nhìn con bổi mà nó bắt. Quả là thâm thúy!

9. soncu

soncu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    593
    hichic...
    kụ phát đạt trình độ sieu việt roì á
    em hỏi ông quại roài bổ xung tí xí, có 3 tiêu chuẩn quan trọng nhất cho mồi đất

1/ chịu nắng (cụ phát nói đúng roài tặng 1ky xị bàu đá)
    2/ Lì (chịu đá lộn)
    3/ bít dẫn chim (gù chạy vòng vòng quanh bu)

....còn nhìu tiêu chí khác như phóng rước gù là thứ iếu thui ẹc ẹc
    mja thông thường bổi rớt xuống mấy hơi là lượm ròai,
    mái tưởng chồng rớt đi vòng vòng dính giò,
    con tưởng mẹ rớt xuống đòi bú dính giò,
    lợi bất cặp hại ăn pastfood wen ăn xương giò nhai sao nổi
    hịchic...
    cô chú bác tiếp nhé

thobau and ngưuca thíchcu like this.
  10. tonkienxuong

tonkienxuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    550
    Quan trọng nhất của mồi đất vẫn là thể lực và độ lỳ (lỳ với bổi, lỳ với chim ăn thịt).
    Do nước ngoài của con mồi đất có thằng bẹo làm giúp nên không quan trọng bằng nước trong.
    Khi con bổi về, con đất nhìn thấy phải kéo bổi thật tốt, tùy từng con có nước chơi khác nhau, ví dụ có con kèm dây, độn, có con gù chết mja,.....
    Tôi đã gặp 1 ông lão cầm 1 cặp mồi đất( con bẹo, con đất) được gọi là song kiếm hợp bích: Con bẹo đồng pha, tốt tiếng hợp bổi, nhưng cái hay nhất của nó là khi con bổi về là nó đứng nghỉ ngơi rỉa lông. Còn con đất nước ngoài chẳng có mja gì, nhưng nó nhòm thấy mặt con bổi thì nó làm như bị lên đồng, gù không têo lối la phan mà gù căn, nên thấy Cụ bắt bổi ầm ầm, năm nay 73 mà vẫn lủng lẳng bên đất, bên bẹo trên vai.
    Mạo muội chia sẻ!

11. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    hị hị sao mà mồi đất k dậy...con cây đâu...mà phải nói nó có gì để lỳ có gì để trâu..v.vvv...v

ancugay, hungvcb, BigBird and 3 others like this.
  12. thuongnguyet

thuongnguyet Banned

Thích đã nhận:
    101
    Bác này nói chính xác quá nè, chơi cu mà không cưng, không hiểu nó thì thua rồi.

13. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Đúng, bác Ngưu nói chuẩn con nào cũng thành mồi được hết. Quan trọng là mồi nào: mồi cây, mồi bẹo, hay mồi ...nhậu. hihi

Có những con bổi nghe mồi chiêu, thúc và gù và ...té lụp chưa mở miệng ra câu nào. Chẳng biết giọng gì, thổ hay đồng thì có đáng để ...chơi cây không các bác. Proton thì chắc cho nó thành bổi luôn, hehe. Con nào cũng chơi cây được hết, quan trọng là chơi như thế nào, chủ ngồi tấm tắt hay mặt tím ngắt.

Để chọn con mồi cây thì đã có tôpic " hành trình tập một con mồi cây" của bác Lộc ct rồi và có "kinh cu gáy" của bác Trí (minhtrithanhtra) và nhiều topic khác khá hay.

Lựa bổi tập mồi cây ngoài việc nghe giọng gáy, nghe đấu ngoài rừng đã cái tai còn phải xem cái nết của nó, mồi cây mà nết xấu quá: hung dữ quá, nhảy tưng tưng trên những cành cây ... thì cần xem xét khả năng làm mồi của nó. Có thể tham khảo ở topic Chim cu mồi. Kỹ thuật, nghệ thuật và đạo chơi: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=19252, hoặc topic Tiêu chuẩn để chọn chim Cu mồi ? http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=92497

Vài lời mạo muội

14. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    cưng mồi thì em làm dc chứ hiểu nó em chịu thua...để em kể truyện mấy bác nghe chơi ....có 1 bác chỉ cần nghe con cu nó kêu thui đủ biết nó hình hài cườm qui chỉ mắt chân cẳng nói chung tả luôn ra sao luôn mà bắt xg thì khá là bái phục, thằng tèo đi theo xin làm đồ đệ ổng k cho ổng nói tao k nhận đồ đệ nữa mấy thằng trước thằng nào cũng chém gió nổ rùi làm chuyện tầm bậy tầm bạ, k có cái tâm mịa gì...hichic ... hay ông cho con k thành tâm, tâm thì dc nhưng tánh quá tệ ẹc, có mới lơi cũ..để tao chọn cho một con nuôi chừng nào ra mồi thì lại đây tao nhận làm đồ đệ ẹc...hichic tèo nghĩ cái con này chắc nó xấu vô địch quá ai dè ổng đưa con cu khá đẹp nhưng nó tiếng nó trớt he ổng nói nếu mày cầm con này bắt dc bổi khi đi chung tao thì ok...ổng chỉ luôn cái con chim ổng mang theo đấu thấy cũng xoàng như chữ xoàng..ổng nói với vẻ mặt tỉnh queo con này sát bổi cũng dc dc hà đủ cho con bổi tao đưa mày móm tới đời chết hichic...ổng còn nói nếu mày hiểu nó, mày sẽ bắt dc bổi trước mặt tao thui...rùi ngày kia tèo cũng tập ra mồi...và y như rằng bao lần tèo phải ra về tay k...k nản chí tèo nuôi chú cu thật kỷ cứ dăm ba hôm tèo thách đấu một ngày nọ con chim của tèo kéo dc chú bổi về mình với vẻ ngao ngán của thẳng cu mồi bao lần móm nhưng nó cũng học dc tính trì của tèo...nhưng tèo lần ấy vẫn tay k hoàn k...rùi tèo cứ đấu tiếp vào ngày ấn định thì ông lão quá ngao ngán cứ ngày ngày cứ cái tiếng xe đạp cọt cẹt tiếng gọi vào ngay buổi sớm tinh sương là gặp cái thằng này hoài, đành chịu thua tèo ngay cả con mồi của lão cũng chịu thua dù mang tiếng sát, tèo đã bắt dc bổi và là đệ tử ruột của lão già ba tri kia...hai thầy trò k có mịa gì chỉ có cái tính trì thui...và bầy cu cũng thế dù cũng k phải là khét tiếng gì....chúc cả nhà vui....:x

Last edited: 11/4/13
    proton, vanthaohotel, ancugay and 8 others like this.
  15. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    các cụ dạo này hình bị tẩu hoả nhập cu rồi, nên văn chương múa lung tung, đọc một hồi rồi chẳn rút ra được cái gì và cũng chẳng hiểu cái gì, đúng là mình chơi cu quá rồi nên chữ ngu ám anh luôn và cũng chấp nhận ngờ u ngu luôn

loc ct, proton, NHAT DUY TH and 6 others like this.
  16. hoangngantg

Thích đã nhận:
    2,436
    -Bác Ngưu Cơ thích cu làm một tràng laphan dài đọc xong đúng là lên huyết áp.
    -Em mới tập tành chơi cu, hy vọng mỗi người cho một ít kinh nghiệm vậy mà.
    -Cám ơn cả nhà chia sẻ.

17. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    HỜ hờ đúng là câu chuyện hay,ông thầy giỏi gặp thằng đệ tử nhây thành ra ông thầy bó tay chịu liền, không chịu nhận nó nhay nhứa chắc ổng tăng xông chết mất. con mồi hay gặp bổi trận và nhây riết con mồi cũng chán chẳng thèm chơi, đấu riết con mồi cũng vẩy mỏ và tóp hình mất vì cái tiếng con bổi vừa dở vừa lè nhè nhưng lại cứ lải nhải.

18. thuongnguyet

thuongnguyet Banned

Thích đã nhận:
    101
    Đọc khó hiểu quá, nhưng em ứ tin hẹ hẹ...hự hự. Có con mồi nào mà không bắt được bổi, trước sau gì cũng bắt, đem bổi bỏ lụp còn bắt được nữa là. Nhưng, mồi nào bắt bổi nấy...hị hị...hên xui......

19. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    Đọc bài của bạn tự nhiện mình muốn tắt máy tính. Xin lỗi bạn nhe mình núp đây.