Những dòng yến nào đang được ưa chuộng hiện nay?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi vu_hue, 6/7/11.

1. vu_hue

vu_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Xin chào tất cả mọi người.
    Anh em trên diễn đàn cho em hỏi, những dòng (hay loại) chim Yến nào đang được ưa chuộng và có giá trị kinh tế vào loại cao nhất hiện nay.E nghe một người chơi chim yến lâu năm nói là: Được ưa chuộng nhất là Thanh Yến (xanh),rồi tiếp theo là Hồng Yến, Bạch Yến, Agart còn chim Hoàng yến thì ít người chơi và có giá trị kinh tế thấp có đúng ko ah?
    Phong trào chơi Yến ở những Tỉnh, Thành phố nào là nhiều nhất trong nước ta ?
    Em xin cám ơn mọi người!

Last edited: 6/7/11
  2. teopy

teopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    xin chào bạn.theo mình thì tất cả các loại yến đều có giá trị về mặt kinh tế,còn về sự ưa chuộng là tùy thuộc vào từng người,có người thì thích màu này ,có người thì thích màu khác .hoàng yến là 1 trong những loài hót nhất hiện nay[ hoàng kim] chứ kô phải là ít người chơi và kinh tế thấp như bạn nghĩ.theo mình được biết thì hoàng yến ở huế đa số đều là hoàng phủ nên giá tri kinh tế thấp là đúng rôi chứ còn nếu đúng hoàng kim thì giá của 1 cặp chim trưởng thành thì kô hề rẻ 1 ti nào,con hiện nay thì phong trào chơi yến hót đang mạnh lên nhất là ở 1 số thành phố lớn như tp hcm,hà nội,hải phòng,đà nẵng..... bạn có thể giao lưu với 1 số ae trên dđ.

hoaphuly and vu_hue like this.
  3. vu_hue

vu_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    E mới chơi nên kiến thức còn hạn chế.
    Bác có thể nói cho em biết Hoàng Phú và Hoàng Kim khác nhau như thế nào, về màu sắc và các đặc tính khác như kích thước, tiếng hót..và vì sao Hoàng Kim lại có giá trị kinh tế cao hơn?
    Nhà em có mấy chú Hoàng đang tuổi ăn tuổi lớn mà e ko biết chính xác là Hoàng gì...hic.
    Nếu bác Teopy có thêm vài hình hình ảnh nữa cho em xin thì tốt quá.
    Em cám ơn bác teopy nhiều

4. tungtb

tungtb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    ko phải nhất thiết dòng yến nào cũng cho giá trị cao mà bạn phải tính loại nào dễ sinh sản nhất mà dễ bán nhất mới là hiệu quả nhât. còn bạn hoi hoàng kim vơi hoàng phủ thì mình nói la hoàng có rât nhiều loại chứ ko phải hoang kim với hoàng phủ ko đâu

vu_hue thích bài này.
  5. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Hoàng phủ là cách gọi những con hoàng mà đã bị lai với bạch, màu lông không thuần, có phấn trắng ở ngoài cùng sợi lông, nhìn không đẹp mắt, nhưng kích thước to hơn, đẻ tốt hơn. Hoàng kim là hoàng nhạt có ánh xanh, nhỏ hơn chút. Nói về giá cả ở trong đó em ko biết nhưng ngoài bắc (HN, HP, ND) thì giá trị 1 cặp hoàng phủ chỉ bằng 1/3 1 cặp hoàng kim.

Còn trả lời câu hỏi của topic thì đúng như bác teopy nói, dòng nào cũng có giá trị, 1 con hoàng kim đẹp giá cũng không hề rẻ. Tuy nhiên về phong trào nói chung thì sẽ sắp xếp theo thứ tự Hồng- agat, isabel- thanh, bạch, hoàng.

vu_hue and teopy like this.
  6. ToanDN

ToanDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154

7. SẺ_VN

SẺ_VN Active Member

Thích đã nhận:
    33
    theo ý kiên của mình như vậy nhé :
    - bạn hãy đi học hỏi kinh nghiệm của các tiền bối tại nơi bạn sinh sống và các vùng lân cận
    VD bạn ở Huế hãy đến tham khảo anh Nhỏ anh Thịnh, anh hưng.nếu có điều kiện bạn hãy ra đà nẵng chơi.
    -Cách chơi mỗi miền tại VN có khác nhau, nên bạn phải xác định muốn đặt nơi tiêu thụ ở miền nào?
    chỉ nghe góp ý của các bạn có kinh nghiệm thương trường trên diễn đàn tránh tình trạng "đẻo cày giữa đường".
    -kinh doang chim là nghề rất thú vị nếu bạn có thành công.
    theo mình góp ý : với vị trí nơi bạn sống hãy chơi chim yến theo phong cách miền bắc, chim nhỏ con mòng lông, hót tốt,sinh sản rất sai.

8. vu_hue

vu_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Vâng, em cám ơn anh SẺ_VN nhiều về những lời đóng góp rất chân thành.
    Bác sống ở đâu vậy, sao anh biết rõ về mấy tiền bối ở Huế vậy?anh cho em xin số đt anh với được không?
    Nếu anh ở Đà Nẵng thì cho em địa chỉ luôn, có dịp em vào Đà Nẵng, ghé chỗ anh chơi.Rồi anh dẫn cho em đi giao lưu với

9. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    he, có chứ, em đã nói là trong nam biết nhưng giá ngoài bắc đa phần là như thế.

ToanDN thích bài này.
  10. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    @ dungphoduc: Cũng không có giá thấp đến 1/3 như vậy đâu Dũng à. Nhưng mà nếu mình chơi theo "sở thích" thì giá cả đôi khi không quan trọng lắm. Ngoài Bắc có thuận lợi là nguồn " chim giống" từ TQ về nhiều hơn.
    @ ToanDN: Hồng yến không chỉ là hiện nay mà thời trước cũng được ưa chuộng nhất mà (có lẽ do mình là dân Á đông chăng?)

11. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Chắc bác nhầm thế nào chứ giống tq ít lắm, mà gần như không có, chỉ có chim chợ TQ về là nhiều thôi :D. Mà giờ đa số ko ai dám mua yến chợ tq rồi.
    Còn hoàng thì hiện tại bây giờ em ko biết giá cả sao, chứ như năm ngoái 1 đôi hoàng phủ giá khoảng 150-200k/con ko phân đực mái, Còn bọn hoàng thường là 400k, hoàng kim xịn thì còn đắt hơn nữa.
    Còn chim trường thành hoàng phủ chỉ khoảng 800-1t, mái 300-400k, hoàng kia đực 1t6,1t7, mái 700-800. hoàng kim đẹp đực trên 2t, mái trên 1t.
    , uh, nhẩm tính ra ko gấp 3 dc, coi như gấp đôi đi. Xin lỗi các bác.

Last edited: 11/7/11
    vu_hue thích bài này.
  12. vu_hue

vu_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Anh Dũng cho em hỏi, "Hoàng thường" là hoàng gì vậy anh, hình dáng màu săc như thế nào?
    Anh có hình em nó ko, post cho em xem với.em cũng nghe 1 số tiền bối nói là có hồng thường nữa, Hồng thường và hồng saimon có phải là 1 loại ko anh?

13. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    hì, mình gọi là hoàng thường tức là hoàng bình thường, ko phải hoàng kim xịn, đẹp :D
    Hồng thường cũng thế là hồng bình thường vẫn thấy. còn hồng sumon là hồng mà phần viền ngoài của sợi lông có màu trắng. Bạn có thể tham khảo thêm các bài viết ở mục chú ý của bác singingcanary hoặc chị golden canary.

vu_hue thích bài này.
  14. SingingCanary

SingingCanary Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,424
    Con trong avatar của bạn vu-hue là hồng tuyết đấy (Frost), gọi thế để phân biệt với con non-frost (hay còn gọi là hồng Intensive, hồng trơn). Hoàng yến thì khác hơn nữa. Hoàng yến cũng có frost và non-frost những cũng có thêm loại nữa là hoàng chanh. Hoàng yến tuyết thì chủ yếu thấy màu hoàng kim nhiều còn màu vàng chanh ít thấy tuyết (hoặc khó phân biệt). Mình cũng định tìm 1 con hoàng kim tuyết mà ko thấy. Hiểu nôm na hoàng chanh là màu vàng kim bị nhạt đi nhưng ko phải tuyết. Thực ra hồng yến cũng có, nó chính là con mà người ta gọi là Hồng Ivory (màu ngà), màu của nó cũng nhạt hơn so với Intensive. Trong chăn nuôi, số hồng Ivory sẽ ít thấy vì màu đỏ nhạt được hiểu là kém chất lượng nên người ta đánh màu cho đậm hẳn luôn. Còn chúng ta vẫn thấy nhiều hoàng chanh vì người ta nghĩ nó là 1 dòng riêng biệt nhưng thực ra nó chính xác là con hoàng Ivory. Muốn cho hoàng chanh biến thành hoàng kim có vẻ khó hơn hồng ngà thành hồng trơn. Thân!

Wacken and vu_hue like this.
  15. vu_hue

vu_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Đúng là kiến thức vô bờ,càng đọc bài viết của anh em, càng thấy mình chưa biết gì
    Xin cám ơn mọi người, cám ơn anh Dungphoduc và anh Singing canary nhiều.
    Mong được đọc nhiều hơn nữa các bài viết hay của anh Singing canary và dungphoduc cũng như những anh em khác trên diễn đàn.

16. thsondnpt

Thích đã nhận:
    160
    ... Muốn cho hoàng chanh biến thành hoàng kim có vẻ khó hơn hồng ngà thành hồng trơn. Thân![/QUOTE]

Theo như bạn thì minh vẫn có thể thực hiện được làm đậm màu cho con hoàng sao? Bạn có thể "bật mí" một chút cho ae hiểu thêm được không? Thanks

SingingCanary thích bài này.
  17. SingingCanary

SingingCanary Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,424
    haha. có bí quyết gì đâu bạn. Ở ngoài mấy pet shop vẫn có bán chế phẩm hỗ trợ tăng màu cho hoàng yến đấy. Mình nói thế vì tuy hoàng yến và hồng yến đều là chim thuộc lớp lipochrome nhưng bản chất con hồng yến nó khác hoàn toàn con hoàng yến. ko phải tự nhiên mà người ta gọi hồng yến là red factor (cũng chính bởi xuất xứ của nó). thông thường ta thấy hồng yến ko cho ăn màu và hoàng yến ko cho ăn màu khác nhau lắm. Chẳng hạn hoàng yến khi ko cho màu vẫn cho thấy chất màu vàng thể hiện trên lông (mặc dù ko phải tối đa), còn hồng yến ko cho ăn màu thì màu rất nhạt, nhiều khi còn lầm tưởng đấy là bạch yến bị cho ăn màu. Thân!

Wacken, vu_hue and thsondnpt like this.
  18. ArBlare

ArBlare New Member

Thích đã nhận:
    5
    Theo mình thì thời điểm hiện tại mọi người đang theo đuổi dòng Hồng và Bạch nên hơi ít người chú ý đến hoàng nhưng mình tin thời gian tới mọi người sẽ lại đổ xô đi tìm hoàng cho mà xem ,mình thấy thời điểm gần đây giá Hoàng đã cao hơn rất nhiều so với thời điểm 1 năm trước...

Wacken thích bài này.
  19. thsondnpt

Thích đã nhận:
    160
    Thanks bạn. Tôi cứ nghĩ là ngoài thuốc hỗ trợ màu thì còn có cách để mình bổ sung các thức ăn khác hoặc phương pháp chăm sóc để hỗ trợ thêm về màu (VD như cà rốt, gấc đối với hồng...). Vậy có chế phẩm hỗ trợ cho màu xanh của con thanh yến (như con của Dũng đã show) không bạn.

Wacken thích bài này.
  20. ToanDN

ToanDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Theo mình nuôi và cho thấy Bạch yên cho ăn màu thì đa số là vô tác dụng bạn ah!
    Hình như không có loại nào cho chim lên màu xanh cả! Ngoài ra chim hoàng cho ăn carot và gấc màu chim cũng đậm lên mà!
    Nhưng vì giá chim hoàng yến không cao nên mọi người không chịu khó chăm sóc như hồng mà thôi!

Wacken thích bài này.