Những giả thuyết về loài gà tre kiểng !!!!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi tammapn, 17/10/10.

1. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    đây là 1 số giả thuyết mà mình sưu tầm của các anh em trên diễn đàn ABV và các diễn đàn khác như ganoi.com.... hình ảnh mình đưa lên 1 số là của mình và 1 số là mình xin mượn anh em trên diễn đàn và ganoi.com....

1) giả thuyết thứ nhất về loài gà TRE... mà anh em trên diễn đàn 1 thời tranh luận là do con gà nòi lông ( gà nòi cựa đạp con mái tre ) ...mình xin mượn 1 số hình ảnh gà cho các anh em xem và nghiền ngẫm nha
    gà tre đá trích râu
    gà lông
    và con gà TRE.....

2) có 1 giả thuyết thứ 2 là gà TRE....lai với ....gà thái ra vài đời chỉ còn lai máu cho chân lùn lại và cánh dài bít chân...mã dìm....
    và đây là gà TRE...

trước hết mong chủ nhân của các em gà kiểng đẹp l;ượng thứ vì dám đem hình gà cưng của các anh show lên...nhưng đây ko phải là ý mình muốn bếu xấu hay phá các anh mà là mong cho các mem mới và mem cũ thấy sự đa dạng về cách lai tạo và nỗi khó khăn khi lai tạo được 1 em gà ưng ý..vì sao khó khăn ư ?...xin thưa vì nguồn gien ko có ổn đinh như như 1 em gà tầm tít ngoài phía bắc hay gà tre rặt trong miền nam...trong quá trình lai tạo nhìu khi gà con ra vẫn bị lỗi như thường...các bạn sẽ gặp 1 trong các trường hợp như sau...: gà cha mẹ chân lùn nhưng ra con chân cao,ra con chân có lông,ra con chân tròn,ra gà mồng lá hay trà dù gà cha mẹ là mồng trích râu hay dâu râu hay ko râu.......gà cha mẹ đẹp chưa chắc ra gà con đẹp 100% mà nhìu khi qua 34 lứa gà con chỉ tuyển được 1 hay 2 em gà đẹp mà thui..........
    và đây là 1 số em gà đẹp theo trào lưu hiện giờ anh em giới gà kiểng đang chơi

bài này chỉ mang tính chất cho anh em tham khảo ! hình thì mình xin mượn của các anh em trên diễn đàn mong anh em thứ lỗi ! và bài này ko có mục đích lăng x6 con gà TRE....vì hiện giờ giá 1 em gà đẹp đã quá.....hic hic ...mong sao 1-2 năm nữa phong trào gà kiểng pháttriển mạnh và có nhìu gà kiểng đẹp cho tất cả các anh em trên diễn đàn được chơi,được ngắm và được sở hữu chứ ko phải là chỉ là của 1 số anh em..........

GÀ KIỂNG LÀ GÌ...? .... có phải là cho anh em chơi,sờ mó và ngắm ko...em xin hết...bà con chém em nhẹ tay nhé ! em chạy đây.....^^:p

Lê Tuấn, phatbui, KOSHI and 21 others like this.
  2. hoacuc

hoacuc Clb gà kiểng Gia Định

Thích đã nhận:
    6,571
    cái này cũng là mong ước của em và của nhiều anh em khác nữa nè kakaka

tammapn thích bài này.
  3. Duc Long

Duc Long Quản kê

Thích đã nhận:
    8,173
    Hình con gà cuối nhìn khoái quá, nhất là bộ râu. Ước gì gà mình có râu giống hình này. hehe

jackie, Minh_huong and tammapn like this.
  4. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    gà có râu mà chủ nhân nó lại ko râu...đúng ra a Long phải đưa choem mới đúng...hehe

Duc Long thích bài này.
  5. tu_gatreviet

tu_gatreviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,773
    Con gà này e mà nhìn thấy là e nhổ hết râu và đuôi liền,gà gì toàn râu không nhìn phát gúm !:laughing:

tammapn thích bài này.
  6. Phương_cún

Phương_cún Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Mình thấy hai giả thuyết này công lại sẽ ra con gà " tưng châu " đó. Chuẩn gà râu chân vuông là của gà tre Việt còn chân lùn cánh kè sát đất là của gà thái . Có ae nào có ý kiến xin mời góp ý thêm cho sáng tỏ thêm vấn đề chủ topic nêu.

jackie and tammapn like this.
  7. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    còn 1 giả thuyết nữa nhưng chắc khảong 1-2 năm nữa mới trở thành .....giả tưởng ^^ ! từ từ rùi sẽ bàn tiếp ...nhưng đây chỉ là những sưu tầm của mình nên vấn đề sáng tỏ mình chưa cần thiết lắm phuong... ơi ^^

8. trihuynh

trihuynh Guest

Hồi còn nhỏ tôi được người bà con cho cặp gà con là gà lai giữa gà nòi cựa và gà ác. Con mái màu điều vàng, chân xanh, mặt xanh, 5 ngón, nhưng con trống thì rất đẹp: màu chuối bông, chân vàng 4 ngón, mỏ không xanh, thịt trắng, hình lông phụng vĩ, trạng 900g nói chung có nét giống gà Tân Châu bây giờ. Đặc biệt là 2 con trống mái đều có chân vừa chứ không cao như gà nòi hay gà tre đá. Bây giờ thỉnh thoảng gặp những con gà có màu mỏ, và màu chân xanh nhạt, và có hình lông rất tốt. Do đó tôi thêm giả thuyết con gà Tân Châu có máu gà cựa (mồng trích mặt râu), gà ác (chân vừa lông phềnh) và gà tre (nhỏ con)??????

9. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115

thỉnh thoảng anh em cản gà tân châu vẫn thống vài gà con chân có lông.............chân xanh.........chắc do trong dòng máu nó lâu lâu có gien gà ác trỗi dậy chăng ? hihihi

Minh_huong thích bài này.
  10. huygv

huygv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,269
    Nếu ai có được hình gà tre lùn liền và gà cựa lùn liền dưới 2kg của thập niên 80 post lên thì hay quá. Em thấy những con TC "bổn" chân cao bây giờ rất giống con gà cựa lùn liền ngày ấy. Còn bộ mã dìm và những cọng mã to thì kg thể nào thiếu máu Thái trong đó. (đây là giả thiết của em thôi nha)

11. Sondao

Sondao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    841
    Hồi đó máy chụp hình kỹ thuật số làm gì có mà chụp, máy phim thì đâu có sang mà chụp hình gà rồi rửa ra chơi. Thập niên 90 thì mình đã thấy nhiều em gà tre chân lùn(vuông hay tròn thì không nhớ rõ), hình lông cực đẹp, lúc đó nhà cũng có máy chụp hình nhưng mà đâu có nghĩ là sẽ chụp hình để giờ post lên đây đâu :D .

tammapn thích bài này.
  12. thong82

thong82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    592
    Cảm ơn chủ topic đã sưu tầm thật nhiều hình ảnh để minh họa cho topic. Với lại đã có quá nhiều topic tranh luận về gà này, gà nọ... và hình thành nên giá khủng, nghe giá xong là lùng bùng lỗ tay. Thôi thì vầy, nó là con gà tre! Còn ai muốn đặt tên gì nữa thì kệ nó vì gà Hà Nội, gà Đà Nẵng hay gà Sài Gòn gì đó thì cũng kệ nó vì có đi đâu đi nữa thì nó cũng là con gà tre Việt Nam. Và hãy đặt nó về đúng giá trị của con gà. Hay vầy, anh em nào dó đứng ra tổ chức cuộc thi gà tre đẹp đi, biết đâu lại có con gà no name nào đó lại làm cho anh em có suy nghĩ khác. Thử show tượng trưng 1 em gà do 1 bạn tên Vinh bán nè, chỉ vì mình không kịp lãnh lương để đưa em nó về nhà mà em nó đã về với chủ khác. Đã gần 1 năm qua rồi mà mình vẫn còn nhớ nó.
    Từ đầu tới đuôi của nó chính xác là dài bằng yên chiếc Nouvo:

13. @gatre

@gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,076
    đúng như anh bạn Sondao nói fía trên,giờ mà ngồi lục tìm lại hình ảnh xưa thì quả là quá khó mà có tìm đc thì biết post làm sao đây????khakha.....chi bằng nói chiện hiện tại cho nó dễ,muốn tìm 1 con gà nòi đẻn hay đẹt dưới 2kg bi giờ dễ như trở bàn tay,nhưng để đáp ứng thêm cái tiêu chửn "lùn liền" thì thua,vì 1 con gà tre đá tầm 8-9 lạng bi giờ chưn con nào cũng dài cả thước roài,nên có nảy nòi ra con nào dưới 2kg mà "lùn liền" như dị thì ngta cũng thịt gấp,gừn như là không có cơ hội để nhìn thấy nó.Nhưng gà tre lùn liền thì lại khác àh,trên dđ này đã từng xứt hiện rứt nhiều con gà tre rặt rứt đẹp .Tui đang lười tìm thì may mắn sao lại có 1 con xứt hiện kịp thời,nét đẹp của nó đúng là nét đẹp cổ điển của con gà tre xưa.

[​IMG][​IMG]

tui thì hổng biết là nó có dính dáng gì tới con gà Thái hay không nhưng từ nhỏ tới lớn tui chưa thấy con gà tre Việt nào có bộ mã dài lết đứt như gừn đây cả.Thiệt tình mà nói chính bộ mã ,bộ đuôi dài quá sẽ làm mứt đi nét đẹp oai vệ của con gà &nhìn nó hổng còn ra con gà nữa.Ngta nói "đẹp không bằng đều" là dị.

và những con gà anh Sondao đã nhìn thấy trước đây ngay tại vùng đứt SG này như tui &bao ae khác đang đc ngta gọi là gà "tưn châu" đó:D

sau_rieng, tammapn, Sondao and 2 others like this.
  14. Tien co

Tien co CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    2,778
    Phụ lão ốc ma một tay.....hiiiiiiiiii
    Vài hĩnh ảnh gà tre mini:

15. chickendance

chickendance Well-Known Member

Thích đã nhận:
    681
    Tân Châu chỉ là con gà lai ra thôi, 1 cái vùng Tân Châu nhỏ bé làm sao hình thành nổi 1 giống loài. 5 năm trước ai biết con gà TC là con gà gì. Con gà tre VN đặc thù là chân tròn

Minh_huong, F.TORRES, @gatre and 2 others like this.
  16. yokohaha

yokohaha Member

Thích đã nhận:
    145
    Con này giống gà lai thái thí mồ tổ luôn ...ặc ặc
    Con này lớn gấp 2-3 lừn chai trà xanh không độ nên không hỉu anh đẹp chai chủ gà để chai trà xanh kế bên nó nhằm mục đích gì? ( So chìu cao hay độ lớn?)
    Em có siu tầm được mấy cái hình gà đá lùn liền mấy bác coi cho vui. Gà đá lùn cỡ này thôi chứ ai đâu mà lùn tịt như mấy con gà Tân châu bây giờ. Gà lùn tịt nhìn thấy gớm. :laughing:
    Mấy con này bây giờ gọi là chân nhóng nha mấy anh :-$

@gatre and tammapn like this.
  17. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    chúng ta ko bao giờ phủ nhận công sức của các anh em chơi gà kiểng...họ nghiên cứu tìm tòi cách lai tạo sao ra được 1 con gà đẹp,chân vừa vuông rảnh đuôi dài mã chạm đất ( trích râu càng tốt ) ....hi vọng sau 1 thời gian độ rặt hay thuần chủng của loại gà tre kiểng đó sẽ trở thành sự thật( vì giờ độ rặt chưa hoàn chỉnh " ko dám nói là ko hoàn chỉnh vì biết đâu sau này nó hoàn chỉnh thì tui im miệng chết " ) thì bà con cô bác sẽ có 1 loài gà tre kiểng mới để mà chơi( giá cả thông dụng )...nhưng bây giờ đừng quá lạm dụng cái tên gà tre kiểng đó mà .....bản thân tâm mập tui đây từng bị sai lầm về điều đó để kinh doanh nên rút ra kinh nghiệm đó mà...hehehehe..............nhìu khi lên các trang wed....nhìn thấy con gà tre rặt mà nói là gà tre kiểng..ừ thì chơi kiểng cũng được mà.....hihihihhhi...nhìn mắc cười nhưng ko cười nổi vì người mới chơi làm sao họ phân biệt đây...nhất là bản thân mấy anh em chúng ta trên bõ gà tre kiểng này nè...có trách nhiệm tí xíu ...phân biệt ko rõ thì người mới chơi sao họ phân biệt được.....có 1 câu nói dân gian " đứng mũi chịu sào" đó các bác ui ! suy nghĩ và ngẫm nghĩ lại tí nhé......

nghung, Tuân_VL, F.TORRES and 2 others like this.
  18. @gatre

@gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,076
    nhìn mí con gà này thấy tiếc cái thớt ngày xưa của tui quá,bao nhiêu công sức đổ sông đổ bể:(
    con gà fía dưới hình như đợt đó làm giáo Hồ mứt ăn mứt ngủ hết mấy hôm ,rồi cũng quyết tâm rước em nó dzìa dinh ,đến hôm nay hổng biết ở mô????sống chết ra sao????

con này văn vỏ song toàn,trong mắt tui nó mới là hàng khủng đúng nghĩa.

tammapn thích bài này.
  19. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Con gà tre VN đặc thù là chân tròn --> anh @gatre chú ý phát biểu này nhé , em có thể suy luận những con gà chân vuông rảnh là gà Tân Châu hoặc gà gì gì đó , vì nó không phải là gà tre VN .

cái vùng Tân Châu nhỏ bé làm sao hình thành nổi 1 giống loài --> anh chi tiết hơn để em dể hiểu về thuyết này nhé , việc hình thành giống loài còn tùy thuộc vào phạm vi địa lý nửa anh hả .

20. huygv

huygv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,269
    Mới nói hôm qua hôm nay chạy lên Bà Điểm thấy 1 chú kia chơi gà đá. Có con này rất giống con gà cựa lùn liền ngày ấy nhưng nhỏ hơn, tầm 1,5kg. Vội ghé vô ngồi nói dóc 1 hồi xin chú ấy chụp vài tấm hình. Vì không mang theo máy chụo hình nên chụp bằng điện thoại kg được rõ lắm anh em xem tạm.

Con này đang thay lông, đuôi rụng rất nhiều và lông mã đã bị dọn vào trong mỗi bên hơn 1cm. Nếu giảm size còn khoảng 1kg, ra lông đầy đủ thì kg thua kém mấy con TC đẹp bây giờ.

Minh_huong, showhangdoc and tammapn like this.