những kỉ năng cơ bản về thủy sinh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hatelove, 10/5/08.

1. hatelove

hatelove Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các anh cho em hỏi mình tự kiếm mấy loài thủy sinh thường chúng sống ở đâu .Làm thế nào thì mới có thể có 1 bể thủy sinh đẹp .em mới vào nghề nên nhờ các anh chỉ dùm .

2. HLongQN368_yk

HLongQN368_yk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình thì kĩ năng chủ yếu là bạn phải chịu khó đọc, nghiên cứu các bài tài liệu quý báu viết từng phần về thủy sinh của ace đi trước đã đúc kết.Cuối cùng là bạn phải tự tin và quyết tâm làm là sẽ thành công thoi!

3. jutkinjack

jutkinjack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn tham khảo các bài viết nói về các vấn đề của thuy sinh,rồi tham khảo các hồ TS của các anh trên diễn đàn rồi tự rút ra kinh nghiệm

4. newkingkamfa

newkingkamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình tham khảo là điều tất nhiên rùi (về phân nền_cây_lọc_ánh sáng) sau đó nên làm 1 hồ thử nghiệm (6 tấc). Khi thực hành làm thử 1 hồ (kích thưỡc nhỏ cho đở tốn), bạn sẽ tìm ra nhiều cái thú vị và yêu thuỷ sinh hơn nữa, ngoài ra thêm kinh nghiệm cho hồ chính thức. Chúc vui

5. hung_hn

hung_hn Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy loài thủy sinh bạn có thể tìm thấy rất nhiều nơi*ao,hồ,sông,suối,đầm lầy*Nói chung là cây nào sống dưới nước đều cho vào bể thủy sinh được nhưng vấn đề chính là khi cho vào bể thì nhìn nó thế nào,đẹp hay xấu hoặc hợp hay không hợp thì bạn phải tham khảo trên diễn đàn mình thấy rất nhiều bài hay sẽ giúp bạn.Thân:applause:

6. Ocean

Ocean Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng mới bắt đầu như bạn nhưng đã thấy ghiền rồi, mấy cái hồ trên diễn đàn tuy là chỉ nhìn qua màn hình máy tính nhưng đã thấy mê mẩn, mới tham gia diễn đàn chưa được nửa tháng, mình chưa làm hồ nào nhưng được cái rất chịu khó đọc bài, càng đọc càng thấy chơi ts thật khó nhưng lại càng ghiền mới chết chứ. Mình định trước tiên dành khoảng 2 tuần tranh thủ đọc bài, cho có một chút kiến thức, và có một cái nhìn khái quát về Thủy sinh, sau đó tự làm một hồ nhỏ và sẽ dần dần rút kinh nghiệm. Mình có tham vọng làm một hồ lớn dài 2m8x80 đó, đang có kế hoạch rồi.

7. Mr.Ga

Mr.Ga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    @chủtopic : Muốn có 1 hồ thủy sinh đẹp cần phải ... đăng nhập vào ABV vào mục hướng dẫn người mới chơi thủy sinh... mò mẫm sau đó thực hành :D <--- mò không mà đẻ gần 3 hồ :) khủng hoảng luôn hahaha
    @Ocean : Gà cũng mới biết chơi khoảng có 2 tháng ah Ocean , thử làm 1 cái hồ cỡ nhỏ khoảng 4 tấc rùi từ đó có thêm kinh nghiệm để làm những hồ lớn Ocean nha... chứ không thì... Gà hok dám tưởng tượng đâu tại Gà bị rùi :)
    >>>>Tí ý kiến Gà xin được góp <<<

8. Ocean

Ocean Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mr.Gà post hồ của bạn lên cho Ocean xem với được không, Ocean định làm hồ to là để đặt trong phòng khách khách sạn, nhưng kinh phí được duyệt có một lần, không có chi phí học hỏi nên định đọc thật nhiều xong làm một hồ to luôn. nhưng càng đọc càng thấy nếu không thử bằng những hồ nhỏ trước thì chắc hồ to sẽ vỡ mộng. bạn nói qua về hồ nhỏ của bạn nhé (kích thước, nền, cây, as..., và chi phí nữa, nếu có thể post bể cho Ocean ngắm với).
    À, Ocean ở ngoại tỉnh, chỗ này hình như chưa có ai chơi thủy sinh, hỏi mấy hàng cá cảnh họ còn không rõ, cây cối, phân nền, thiết bị... chắc hơi khó tìm mà phải về tận Hà nội chắc mới có. Ocean biết về thủy sinh cũng là nhờ một lần về HN công tác, tình cờ nhìn thấy trong một hàng cá cảnh ở gần chợ Đồng Xuân, hôm đó mê mẩn mất một tiếng đi lòng vòng để ngắm. Về nhà search tìm mới tham gia được diễn đàn này đấy.

9. hatelove

hatelove Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các anh bây h thì em đã có thể làm cho mình 1 hồ thủy sinh rồi em đả độc những kinh nghiệm từ nh~ các anh các bác em cám ơn các anh và tuần nửa em xin pót len thử cho các anh nhận xét

10. Mr.Ga

Mr.Ga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    @Ocean : Hồ của Gà đa số là hồ nhỏ, kinh phí hồ nhỏ thì nó cũng nhỏ nên cũng hok có gì khó khăn hết .
    1 số hồ của Gà post bên Box Giới Thiệu Bể các loại đó . Bạn có thể qua đó xem , cũng như quan sát thêm hồ của mấy anh em khác để rút kinh nghiệm nha,
    P/s : Nếu muốn làm hồ để khách sạn, phần cứng mới là cái khó và yêu cầu kinh phí nhiều, duyệt 1 lần là được rùi :D, cây cối thì từ từ bổ sung sau . Bạn hình như ở gần Hà nội, nếu vậy bạn liên lạc với ABV Club ở Hà nội để xin giúp đỡ nha :) Mấy anh đó tốt lắm .
    Thân