Những phụ kiện cần thiết cho người mới chơi cá la hán

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi longca21, 14/11/07.

1. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thứ nhất: là 1 cái máy suc khí (oxi)2 line(khoảng 35k), nếu như bạn sài lọc có sẵn sục khí thì mình khuyên bạn nên bịt lại và dúng máy này.

thứ 2:[/[/I]COLOR] bóng đèn màu hồng tím tùy kích thước của hồ mà bạn chọn, bóng 6 tấc thì 35k,1m thì 70k.Nếu kinh tế cho phép thì mua loại đèn có máng khoảng 180k

thứ 3:[/COLOR] thức ăn dạng viên, JBL là loại tốt nhất hiện nay giá khoảng 250k, ngoài ra còn có XO (loại này cũng rất tốt và mình đang sài 70k), Sumo...tuy nhiên nên lựa chọn cẩn thận tránh mua nhầm hàng giả ko thì tiền mất tật mang nhé!

thứ 4 : cây sưởi(dĩ nhiên là cả nhiệt kế 10k) chỉ dùng để chữa bệnh và dùng vào các ngày trời lạnh, nếu như ở phía Nam thì từ từ mua cái này cũng dc, vì khí hậu trong Nam tương đối ấm, nhiệt độ nước cũng 30oC rồi.giá khoảng 35k

thứ 5: dụng cụ vệ sinh hồ (gồm cây chùi và đồ hút phân). Dĩ nhiên bạn có thể dùng bằng tay để vệ sinh hồ, tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình thì dùng bàn tay rất bất tiện(cá cắn)và ko dc sạch như ý, kiếng rất mờ, dùng dụng cụ này thì bảo đảm nước trong veo.giá cây chùi:18k, hút phân: 15k

thứ 6: thuốc khử clo(nếu sài nước máy :8k), 1chai bensol để phòng trị bệnh cho cá giá : 10k

thứ 7: nếu như lọc của bạn bán kèm theo máy thì đó chỉ là lọc thông dụng bằng gòn, hiệu quả ở tuần đầu, sài 1 thời gian bạn sẽ thấy nó hay nghẽn và tràn ra ngoài cộng với nước rất đục, mình khuyên bạn ko nên dùng lọc này, nên setup cái lọc 3 ngăn, ra tiệm cá sẽ có giá khoảng 25k(tùy theo kích thước hồ mà setup nhé), dĩ nhiên là phải mua kèm san hô(cân bằng pH), than hoạt tính cũng phải 12k.

thứ 8: miếng ngăn đục giá khoảng 20k, nếu như bạn có đồ ngăn tự chế rồi thì ko cần phải mua nữa, cá còn nhỏ thì dùng kiếng trong, khi 3 ngón thì dùng miếng này.

thứ 9: tranh dán đằng sau cho hồ. giá từ 10 - 20k tùy kích thước hồ
    thứ 10 : Muối hột, nên lựa cửa hàng nào bán muối sạch để tránh làm dơ nguồn nước 3k 1 bịch sài cả tháng.
    Ko bik nhiu đó đã đủ chưa, có gì pác nào bổ sung nhé!!

2. kunkun

kunkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thứ 7: nếu như lọc của bạn bán kèm theo máy thì đó chỉ là lọc thông dụng bằng gòn, hiệu quả ở tuần đầu, sài 1 thời gian bạn sẽ thấy nó hay nghẽn và tràn ra ngoài cộng với nước rất đục, mình khuyên bạn ko nên dùng lọc này, nên setup cái lọc 3 ngăn, ra tiệm cá sẽ có giá khoảng 25k(tùy theo kích thước hồ mà setup nhé), dĩ nhiên là phải mua kèm san hô(cân bằng pH), than hoạt tính cũng phải 12k.
    --------->ra ngoài mua cái lọc 3 ngăn có bán hả bạn?????mua ở đâu vậy

3. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nguyễn thông - Lãnh Binh Thăng.... bán đầy... 30k/1 cái 50cm.....

4. laukieng

laukieng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Longca ơi cho mình hỏi xi.Ở điều thứ 8 Long ca nói cá nhỏ dùng kiếng trong,cá lớn dùng miếng ngăn đục.vậy kiếng trong là dùng làm sao?hồ có lọc tự chế rồi có cần dùng ko?:confused:

5. longca21

Thích đã nhận:
    0
    miếng kiếng trong để ngăn 2 con ra đó, lúc còn nhỏ thì nó ko sung cho mấy nên ngăn bằng tấm kiếng trong, còn lớn rồi sài miếng ngăn nhựa (đục) bán ngoài tiệm ấy, để cho tụi nó ko thấy nhau,nếu dùng kiếng trong mà ngăn thì mình ko đảm bảo miệng,mồm nó còn nguyên vẹn đâu đó :D.

Last edited: 23/11/07
  6. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thứ 11: Dụng cụ đo môi trường như máy đo pH,test pH,tỷ trọng kế đo độ mặn...v.v.v...

7. Repsol_Honda

Repsol_Honda Member

Thích đã nhận:
    0
    Nên dùng lọc tràn 3 ngăn đi bạn. Hồ sạch lắm......................

8. Repsol_Honda

Repsol_Honda Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới dùng lọc tràn thấy hồ sạch hơn và ít phaior thay nước như trước.

9. longca21

Thích đã nhận:
    0
    lọc tràn à, pác thử hướng dẫn cụ thể , lọc 3 ngăn ko sạch bằng lọc tràn hả pác, pác vẽ giùm cái thiết kế lun nhé!!

10. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ lọc tràn hay lọc 3 ngăn cũng là 1 mà thôi !
    * lọc tràn là nói chung về loại hộp lọc ngăn cho nước tràn từ ngăn này sang ngăn khác xong mới xuống hồ
    * còn lọc 3 ngăn là nói về số lượng ngăn của lọc tràn ( tùy vào kích thước hồ mà làm bao nhiêu ngăn tùy thích ) lọc 5 ngăn 4 ngăn ......... :x

11. precy

precy New Member

Thích đã nhận:
    0
    anh ơi cho em hỏi cái đồ hút phân nó như thế nào và mua ở đâu,con cá nhà me nó ỉa nhìu wá làm ngày nào em cũng phải thay nước và dùng ống dài ngoằng để hút ra hết

12. longca21

Thích đã nhận:
    0
    đồ hút phân bạn cứ ra tiệm cá nào cũng có cả, mình ở Đồng Nai nên ko thể giúp bạn dc, nhờ các bạn khác vậy