Những sinh vật li ti bám trên thành hồ !!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi betterman, 1/5/07.

1. betterman

betterman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi cho em hỏi trên thành hồ em có những con gì màu trắng li ti nhúc nhích tên thành hồ ko bít cái đó có phải giun hay lãi ko,nhìu lém ?Xin các bác cấp cứu gấp,nếu phải xin hỏi cách chữa trị.Tụi nó bám lên thành hồ nhiều lém dài khoảng 1 mm,dày khoảng 0.1mm đó.Giúp em nha !

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Có phải như hình này không? loài này thường xuất hiện trong bể nuôi tép, nếu đúng thì phương pháp nhanh nhất là thả vào bể khoảng vài con Bảy mầu nhỏ, sau khoảng 2 ngày sẽ giảm hẳn

3. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên thường xuyên vệ sinh hồ nhất là trên hộp lọc và cho vào ít muối nó sẽ tự mất.

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hihi...anh Tiến ơi hồ nuôi LH mà thả 7 màu vào thì sao hả anh....hihi...con của anh post là con thủy tức rùi...hay có trong hồ thủy sinh thôi...:D

5. kentaradn

kentaradn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ban nuoi 1 chu chui` hô` 1 ngon tay dam bao ít bị nấm con cỡ 4k màu trắng có vẻ đẹp hơn

6. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Ờ nhỉ, chả để ý gì bài thuộc chuyên mục nào, xin lỗi, xin lỗi

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn có thể nhốt lũ 7 màu hay cá ngựa vằn, kiếm, mún, leon... vào 1 chiếc rọ có lưới mắt nhỏ để cá không chui ra được và áp sát vào mặt kính, khoảng 1 tuần thì các sinh vật ngoài trái đất trong bể của bạn sẽ biến mất.

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Em bầu bác GHT là nguời có phát kiến hay nhất ABV nhá...:D, lũ giun này gần như hồ nuôi LH nào cũng có hết, lúc thay nước nó bò ở đâu ra nhìn kinh hoàng luôn...ngoài cho thêm muối vô hộp lọc thì bạn có thể dùng 1 liều thuốc sổ giun cũng hiệu quả lém.
    P/S: bác có mang máy bơm cho em không đới....:D

9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    @ Spam: Máy bơm nào nhỉ???:rolleyes:
    Đùa chút thôi, có mang.:p

10. betterman

betterman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con này nó nhỏ trong hình bác tienbm ạ !Nó bám trên thành hồ nhiều lém,nhìn trực diện thì ko thấy mà phải cuối đầu xuống ngữa mặt lên thì thấy chúng,để ý vài giấy với thấy chúng chuyển động u nhu con lãi nhúc nhích vậy.Con nếu như là giun hay gì mua thuốc xổ loại nào vậy,nhiu tiền,dùng Fucaca của người dc ko ?

11. kimcuongdo

kimcuongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nhà mình cũng bị như vậy trong hồ La Hán. Mình có cách này: bạn lấy đồ chùi kiếng mua ở tiệm cá chà nó đi, thay nước hồ cá và cuối cùng bạn cho muối vào khử trùng, cả thuốc xanh xanh trị nấm cho cá. Cứ mỗi 10 ngày bạn thay nước hồ. không cho cá ăn thức ăn chết và không cho ăn quá nhiều vì thức ăn thừa dơ sẽ làm sản sinh ra những con bọ này.Mình đã mất hết 1 tháng nghiên cứu bệnh này đó.

12. kimlongcv

kimlongcv Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước đây mình nuôi La Hán, giờ nuôi cá Rồng cũng bị bọn giun này, có cách này trị chúng, bọn giun này chỉ sống ở nước có độ PH thấp, khi mình bỏ san hô+muối vào nhiều, độ PH tăng lên thì chúng biến mất, nhưng khi giảm PH thì chúng lại xuất hiện, bạn thử bỏ san hô vào thật nhiều thử xem sao, và thay nước thường xuyên thì cũng sẽ giảm bớt. Thuốc trị giun thì mình chưa thử. Bọn này xuất hiện nguyên nhân là do phân đọng nhiều trong hồ, bạn vệ sinh hộp lọc và hút phân ở đáy hồ thường xuyên hơn để ngừa chúng trở lại.