Những thắc mắc cho người mới gia nhập

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi hhv, 19/2/05.

1. hhv

hhv Member

Thích đã nhận:
    0
    Không biết ở Việt Nam mình có cái farm nào nuôi cá rồng đẻ để bán không nhỉ ? Nếu có thì có ai biết địa chỉ không để khi nào mình qua thăm cái. Thấy hồi xưa nói một số farm trong SG cũng đã nuôi thành công Thanh Long. Bên Sing, malay họ làm được tại sao mình không làm dược nhỉ ?
    Ngoài ra với thời tiết và khí hậu ở Hà Nội ( mùa đông rét + mùa hè ẩm ướt) thì có thể xây một cái arowana farm không nhỉ ?
    Bác nào có kinh nghiệm trả lời em cái

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Không biết do may mắn hay sao, em đã cho cá ngân long đẻ được một lần, em thấy cũng không khó khăn lắm, tuy nhiên với giá cá ngân long như hiện nay thì việc cho sinh sản không mấy kinh tế. Còn những loài cá rồng khác thì chưa đủ điều kiện để thử. Sau tết giá một số loại cá ăn thịt như ngân long có su hướng giảm, vì một số người nuôi để chưng 3 ngày tết sau đó không có điều kiện chăm sóc nên bán lại, nếu mua những con cá này về dưỡng lại thì có thể cho sinh sản được. Nhưng xác xuất thành công rất thấp do nhiều nguyên nhân.

Hồi trước em có nghe anh phungtnlan nói có nguồn cá rồng thiên nhiên ở Đồng Nai, em rất mừng và mơ ước được nhìn thấy chúng, nhưng cho đến nay vẫn chưa có tin tức gì. Giá mà có nguồn giống này, đem cho sinh sản nhân tạo rồi thả lại thiên nhiên thì có thể ghi được công lớn trong việc bảo tồn thiên nhiên Việt Nam.

3. hhv

hhv Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồi xưa tôi nuôi 4 con Ngân Long trong một cái bể mãi mà có thấy chúng nó đẻ đâu nhỉ ? Bạn cho nó đẻ xong có giữ được con cá con nào không ?
    Có vẻ Asian aro khó cho sinh hơn nhưng tôi vẫn băn khoăn không hiểu điều kiện thời tiết ở ngoài Bắc có nuôi được ko.
    Tôi cũng rất máu vụ cá rồng Đồng Nai, đặc biệt là không hiểu sao tôi rất thích Thanh Long, nhưng phải con nào lên màu đẹp xanh lét, hic kiếm mãi chẳng được, ai biết chỗ nào bán Thanh Long xanh thì giới thiệu tôi đến bắt ngay.
    Hè này có điều kiện chắc chắn phải vào nghiên cứu. Hic, thấy bảo bắt con cá 1m thì chắc phải to đẹp lắm nhỉ, hic, chẳng nhẽ người dân họ ăn con cá đấy à ? Hè này quyết tâm phải vào đấy rình xin được một con ra xem thế nào

4. hhv

hhv Member

Thích đã nhận:
    0
    mà cái vụ anh phungtnlan xin một con cá thế nào rồi ? Báo cho anh em biết cái, có gì xin được rồi thì cho bọn em chiêm ngưỡng xem cá quê ta nó thế nào

5. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Mình cũng không rõ nữa hhv à, nhưng nhiều tài liệu nói rằng nhiệt độ thích hợp cho cá rồng là khoảng 26-30 độ C. Hồi trước số cá con nở ra đều sống khỏe bạn ạ, được 28 con nhưng giá cá con rẻ quá nên mình dẹp hết rồi.

6. kimlong76

kimlong76 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Trời ơi, các bác nhắc làm em buồn ghê, cái ông PGD Vườn cứ hẹn mãi, nói là khó bắt lắm, em cũng đành chờ, khi nào có post lên cho các bác xem ngay !

7. pxqthai

pxqthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu bác có thì Post hình lên cho anh em chiêm ngưỡng nhé! Nếu bác không thích nuôi thì chúng ta có thể đấu giá mà! :)

8. shockx0x

shockx0x Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đang có ý định thành lập fram nuôi cá rồng đây, nhưng nghĩ lại vẫn còn nhiều cản trở quá, về giá cả, về con giống, về kỹ thuật....ac ac hog biết khi nào giấc mơ sẽ trở thành hiện thực nữa :)

9. hhv

hhv Member

Thích đã nhận:
    0
    Những thắc mắc về cá Rồng của người mới gia nhập

Em đang muốn mua một con kim long hồng vỹ tầm 20cm với 1 con sam hoa chấm trắng, tìm mấy chỗ Hàng Đậu với Aqua chả có con nào. Thịnh láng bán 1 con có tầm 15cm mà đã 400 rồi. Các bác biết chỗ nào bán rẻ mà chất lượng cá tốt ko tư vấn cho em với ạ. Thx

10. lcta94

lcta94 Member

Thích đã nhận:
    0
    Ra cho nghia tan co hang ca canh(minh mua con o day),hoac ra Ocho dua co day

11. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    400 con sam á????? Bác có nhầm không? Hôm trước em thấy có 1 con đen thủi đen thui, to bằng 2 bàn tay, ông ý quát 4 triệu đấy...

12. SamTran

SamTran Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là thành viên mới xin các bác giúp giùm Em ạ. Em thấy ngươi ta thường nuôi kim Long với một con như cá đuối (Theo như các Bác là con Sam phải không ạ???). Em ở tphcm muốn tìm mua 1 con thì nên tìm ở đâu ạ. Em vừa mua một con Kim Long Hồng Vỹ nên muốn tìm mua một con "Sam" mà không bit nên mua ở đâu và giá cả thì khoảng bao nhiu một con??? Xin các bác giúp đỡ Em út đi ạ. Cám ơn các Bác nhìu. Ah, Em rất vui vì đã tìm đc nhiều thứ rất hữu ích về cá trên diễn đàn này. Nó giúp cho Em có thêm nhiều kiến thưc hơn về cá( Cá Rồng lẫn cá La Hán....). Diễn đàn cũng là nơi để Em có thể thư giãn sau những giờ làm việc căng thẳng và đã giúp Em có đc một sân chơi rất bổ ít đối với Em và có lẽ cũng là của rất nhìu người. Em xin chân thành cám ơn các Admin và tất cả các thành viên trên diễn đàn.

13. shark

shark Member

Thích đã nhận:
    0
    Những thắc mắc về cá Rồng của người mới gia nhập

Em mê cá rồng quá nhưng chưa bao giờ nuôi cá lớn(trước đây đã nuôi cá nhỏ), nhờ các bác tư vấn hộ :
    - Bể em định làm khoảng 1.5 - 1.8m thì cần những gì ? đèn, lọc, sưởi ....
    - Em rất thích một chú hồng vĩ, nhưng chưa biết nuôi, nên tính nuôi một chú Thanh long hoặc Ngân long đã sau này biết nuôi rồi thì sẽ chuyển sau, theo các bác nên nuôi loại gì ?
    Các bác giúp em nhé càng chi tiết càng tốt.

14. bantriky

bantriky Member

Thích đã nhận:
    0
    bantriky chưa có nhiều kinh nghiệm lắm về việc nuôi cá rồng,nhưng cũng xin góp ý như sau:
    -Bể nuôi càng dài càng tốt(tất nhiên phải coi lại túi tiền),chiều dài bể khoảng gấp 3 chiều dài cá trưởng thành thì cá mới mau lớn.Bể nên dày 8mm trở lên.
    -Cá trưởng thành dài khoảng 50-80cm,tui đang nói Ngân long đó nha !Bạn nên nuôi một cặp Ngân long trước đi.Lưu ý : cá rồng thường đớp mồi trên mặt nước nên hay nhảy ra ngoài, bạn phải có nắp đậy hồ cá. bantriky đã bị chết 2 con rồi nên ...kinh nghiệm cảnh giác lắm.Các loại cá rồng khác thường hung dữ,nên nếu nuôi chung một hồ e rằng không ổn(tui chưa nuôi loại nào khác nên chưa biết).
    Về thiết bị cho hồ cá, theo bantriky, cá rồng không đòi hỏi nhiều về trang thiết bị,bạn có thể dùng 1 đèn 1m2 và 1 đèn 60cm cho hồ 1m8.Miễn sao chiều dài đèn bằng chiều dài bể là tốt rồi.bạn nên chọn ánh sáng trắng,xanh da trời nếu nuôi Ngân long.
    -Vấn đề nước: cá rồng thích loại nước trong,sạch,dòng chảy chậm, nhỏ,bạn có thể dùng nước máy đã phơi nắng, hoặc đã được chứa trong hồ nước trước rồi, mục đích để khử bớt chất có hại cho cá.
    -bantriky không dùng thiết bị sưởi vì thấy không cần thiết,nhưng nếu shark ở HN thì nên dùng, cái này không bắt buộc.
    -Máy lọc: bạn nên có 2 máy lọc cỡ trung bình( loại dùng cho hồ 80cm-1m)hoặc một máy lọc mạnh,giá cả mỗi nơi mỗi khác nên bantriky không góp ý được.
    -Máy sủi khí: nếu được bạn nên dùng một cái.bantriky không dùng sủi khí mà cá vẫn khỏe mạnh. Vì bản thân máy lọc đã kiêm luôn sục khí rồi(tất nhiên không chuyên nghiệp như máy sục khí)
    -còn một số thiết bị khác như thiết bị đo pH, đo độ cứng(DH)...không nhất thiết phải có.
    -cuối cùng, bạn nên tham khảo các bài viết trên diễn đàn này,mục dành cho người mới sẽ giúp bạn rất nhiều.
    Chúc bạn thành công.

15. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Trong thú chơi gà đá, muốm mua một con gà qúi, để giành phần thắng về mình khi đá dộ, ắt phải là người am hiểu trong nghề mới không bị nhầm lẫn. Việc chọn cá còn khó khăn hơn, vì chúng ta chỉ có thể quan sát bằng mắt. Do vậy, nếu không có chút ít hiểu biết về nó ta sẽ dể dàng mua lầm một con cá không có giá trị, do đã bị một khuyết tật nào đó. Sau đây là những tiêu chuẩn để nhận dạng về cá Rồng.

*Hình thể:
    Thân hình: chiều dài và chiều rộng cân xứng nhau.
    Vây: lớn và xòe rộng theo chiều , không bị cúp hoặc xiên xẹo.
    Vẩy : to đều đặn, có độ sáng.
    Râu: (ngạnh câu) bằng 2 râu đều và đủ dài, thẳng và cá màu sắc hợp với loại cá.
    Răng: đầy đủ và đều( có loại không có răng).
    Mắt: 2 mắt bằng nhau, sang và linh động không cụp xuống , lồi ra hoặc có màu trắng mờ.
    Mang: có màu óng ánh và áp sát với thân cá.
    Miệng: ngậm đều, khít không lồi.
    Hậu môn: dát thẳng với than không bị lồi( trừ chừng hợp đang có chửa).
    Màu sắc: Màu trên tòan than và các vây phải có độ sáng óng ánh.
    *Dáng bơi: Cá thường di chuyển ở tầng trên của nước.
    Di động thẳng và tề chỉnh, không chúi lện hoặc chúi xuống.

Ngoài ra, nên cần cẩn thận để tránh tình trạng nhìn lầm về màu sắc của các do sự phản chiếu áng sang đèn màu trong bể hồ hoặc cá được cho ăn thức ăn có màu hóa học.

Trích từ Tiêu chuẩn chọn cá Rồng

Anh em có thể xem thêm số tài liệu quý về cá Rồng tại đây Các tài liệu về cá Rồng

16. shark

shark Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn hai bác.
    Em định để một lớp đá và trồng vài cây rong lớn, không biết nó có phá cây không, có khó gì lúc thay nước không, em thấy cá rồng thải ra rất nhiều liệu máy lọc có hút được ra hết không hay lâu lâu mình vẫn phải dùng ống hút hết cái bẩn ra.

17. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cái này mình nghĩ bạn ko nên làm như thế, cá rất dễ mắc bệnh, nếu muốn nuôi được cá rồng trong bể có trồng cây thủy sinh đòi hỏi độ chuyên nghiệp rất cao, theo dõi sít sao điều kiện cây cá thì mới có thể sống khỏe được.
    Dợt trước mình nuôi một em Thanh long, nuôi lớn lắm rìo 40cm rồi nhưng vì cho thủy sinh vào mà ko cứu được đó, chất thải của cá làm môi trường rất bẩn và nhiễm khuẩn, nước hôi tanh vô cùng

18. shark

shark Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo nnkeng47 thì không nên trồng thủy sinh với nuôi các rồng, các bác có kinh nghiệm cho em thêm ý kiến với.

19. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bể 1,5-1,8m là đủ dài để nuôi cá rồng, nhưng cần chú ý thêm chiều sâu để con cá sau này lớn không bị gù: khoảng 55-60cm, chiều cao thì tùy: trên 40cm nước là được rồi. Trang thiết bị cần 1 máy lọc 2in1- 2500D (đảm bảo đủ mạnh cuốn cả phân voi); nếu ở miền Bắc buộc cần thêm 1 sưởi 300W. Nuôi từ Kim Hồng Vĩ trở lên, cẩn thận thì thêm máy sủi chạy lúc mất điện. Cho cá ăn ít, 2 ngày/lần, đừng muốn cá lớn nhanh cho ăn nhiều mà mắc bệnh. Thế thôi. Nuôi với cây thủy sinh thì bạn tìm lại một bài mọi người mới góp ý khá sôi nổi, nhưng tóm lại là cần nhiều thời gian và mang tính thử nghiệm cao.

20. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @shark: Đây là bài viết có liên quan tới băn khoăn của bạn, bạn có thể nghiên cứu ý kiến của mọi người rồi tự đưa ra quyết định hợp lý cho riêng mình, chúc bạn thành công.
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=3589