những tháng bẫy gà ?

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi sunganhthanh, 19/8/13.

1. sunganhthanh

sunganhthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    mình xin chào mọi người . mình ở lào cai " miền bắc " hôm nọ mình đi bẫy gà là ngày 17 tháng 8 dương lịch. " tháng 7 âm lịch " mọi người bảo là đã hết mùa bẫy , đang trong thời gian nghỉ ? nhưng mình vẫn thấy gà rừng gáy đáp lại gà mồi của mình. nhưng không vào ?
    đặc biệt có trường hợp một chú gà non tơ gáy chưa sõi " các kè e. " vào đánh gà mồi của mình ? vậy mà không dính giò bẫy :-S mình không biết liệu có phải sắp đến mùa bẫy gà chưa ?
    còn gà rừng mà người hàng xóm đang nuôi thì đang gáy lại rồi nhưng chưa căng lắm. lông lưng của em nó đang chuyển sang màu đỏ rồi ? mình thấy mọi người bảo, gà rừng miền bắc vào dịp cuối năm là tụ bầy thì không bẫy được liệu có đúng không ?
    bác nào chỉ giùm mình xem gà miền bắc thì khoảng tháng nào là bẫy được không ? " vào dịp cuối năm " mình xin cảm ơn !

2. GarungchuprongN

GarungchuprongN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    Ngoài miền bắc thì mình không biết, mình ở tây nguyên, cuối tháng 9 âm lịch là có thể lên đường được rồi.

babaqn, loc ct and AKAY_QNINH like this.
  3. thaidinhdung

thaidinhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    261
    giờ thồi tiết thay đổi nhiều rồi nên mùa đánh gà rừng cũng không giống mấy năm trước đây đâu các bác ạ, mưa nhiều gà cũng nhác gáy, phải phụ thuộc vào thời tiết thôi

catphien and loc ct like this.
  4. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    theo mình nghĩ cũng không phụ thuộc vào mùa mấy đâu , cứ có mồi tốt đáng gần chỗ ngủ khả năng vẫn được , mà bổi không về có lẽ mái thấy gáy cũng về đó .

AKAY_QNINH thích bài này.
  5. ToanTuyenQuang

ToanTuyenQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Chào bạn, Theo mình thì khoảng tháng 9 âm lịch là có thể bẫy gà được rồi, ae đi bẫy chủ yếu lấy thú vui vì thế khoảng tháng 9 khi gà rừng thay lông hoàn chỉnh thì gà sẽ rất sung, dễ bẫy. Còn ngoài thời gian này ra ko có nghĩa là ko bẫy được, ngoài Bắc tháng 7 là tháng mưa Ngâu nên ít ngươì đi bẫy,và gà ít sung nên ít đá=>khó bẫy là người ta ko đi thôi. E gà rừng tơ mà dám đá gà mồi là e đó rất hăng đấy, bạn có thể xem lại đó có phải gà tơ ko nhe hehe. Còn gà rặc nuôi nhốt thì ít bị môi trường tác động nên có thể có những con thay lông mà vẫn gáy bình thường mà.

babaqn and AKAY_QNINH like this.
  6. wild chicken

wild chicken Active Member

Thích đã nhận:
    61
    Bẫy bằng gà mồi nên phải căn thời gian chứ rẫy nhiều gà thì chỉ cần bộ giò với ít bắp là có thể bẫy quanh năm :D

7. cuongero

cuongero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    nói nhưng bác vậy còn cái thú vui này nữa k chứ .bẫy mồi thì ngồi đợi cho tới lúc gà về rồi đấu đá rồi lúc bắc đc bổi mới ý nghĩa bác à thân bác=;

Last edited: 23/8/13
    catphien and ToanTuyenQuang like this.