Những thức ăn mà cá LH không thể tiêu hoá !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi thaicodon, 2/8/07.

1. thaicodon

thaicodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bấy lâu nay anh em cứ cho LH ăn thịt bò, tim bò,.. sản phẩm của động vật máu nóng và nghĩ rằng chúng thật sự có ích cho LH nhưng theo kinh nghiệm bản thân mình, những thứ này không có ich nhiều cho LH như chúng ta vẫn nghĩ.

Trường hợp thịt bò:
    + Có anh em nào cho cá LH ăn thịt bò xong và xem lại cá có thể tiêu hoá thịt bò ?
    Với mình, mình cho LH nhịn đói một ngày. Cho chúng ăn, thịt bò (tươi mới) xắt nhỏ. Sau vài giờ, lấy phân xem xét.
    KQ: trong phân còn thịt bò rất nhiều. Nếu xắt to thì gần như còn nguyên.

Tương tự cho trường hợp tim heo, tim bò, ...

Từ đó, có thể kết luận: Cá Lh hấp thụ được rất ít sản phẩm từ động vật thân nhiệt.
    Cho nên, hãy sử dụng nguồn thức ăn phù hợp cho LH yêu của chúng ta nhằm tiết kiệm hơn mà lại hiệu quả hơn cho túi tiền!

Vây anh em nào có ý kiến khác xin đóng góp!

2. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hơ nuôi cá la hán tuyệt đối không cho ăn thịt bò, thị heo vì đây là những thứ cấm kị rất khó tiêu cho cá . Em cũng có 1 con ban đầu ra ngoài chợ mua vài trăm g hết máy chục ngàn cho cá ăn được 3 bữa thì bị sình bụng. sau đó bị sa đường ruột tội con king kamalau của em ghê , hên là trị hết 10 ngày . Cho cá ăn những thứ này ngoài việc làm cá bị sình bụng còn làm mất tiền không ít ...

3. gooday

gooday Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chứ bạn cho nó ăn gì zậy, sao nhìu người cho cá ăn thịt bò bằm nhuyễn cá vẫn khỏe như thường có sao đâu, mình cho cá mình ăn thịt bó bằm nhuyẽn zới tép, cá vẫn đẹp ko bi sình bụng!

4. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đây có thể là kinh nghiệm mới,vì từ hồi nui con la hán đầu tay tới giờ,chưa ai khuyên là ko nên cho ăn thịt bò,mà họ còn bảo:mún cá đẹp thì cho ăn thịt bò :d

5. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Tui thấy ko cho ăn thịt bò cũng đúng. Cùng 1 số lượng thì tôm hoặc tép cá hấp thụ dễ hơn là thịt bò mà tôm tép tui nghĩ có lợi hơn vì có bổ sung thêm canxi và sắc tố tự nhiên.

6. dung.nd

dung.nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cho ăn tôm bóp nhuyễn là tốt nhất, cho ăn vừa đủ no, nếu còn dư thì phải vớt ra liền để tránh trường hợp mồi bị vữa ra mà cá ăn vẫn ăn thì không tốt

7. lethe711

lethe711 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thịt bò cho ăn vẫn tốt đấy chứ bạn. Nó cung cấp một lượng lớn protein đấy chứ. Nhưng đừng nên xắt miếng to. Nên băm nhuyễn càng nhuyễn thì cá càng dễ tiêu hóa. Sau đó cho ăn. Trước giờ mình vẫn bằm nhuyễn cho cá ăn mỗi tuần 2 lần cá chưa bao giờ bị sình bụng. Nếu có điều kiện thì nghiền bột XO trộn luôn zô cho ăn rât tốt. Chúc vui!!

8. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Dẫn chứng không nên cho cá ăn thịt bò :
    Thứ 1 . Ăn thịt bò rất dễ bị dơ nước
    Thứ 2 Cho ăn thịt bò cá không thể tiêu hóa hết được , chỉ tiêu hóa được rất ít.( bài viết trên cũng có nói phân cá ra toàn thịt bò)
    Thứ 3 Kinh tế giảm
    Thứ 4 Dễ bị mắt bệnh đường ruột.
    Còn bác nào không tin cứ việc đi hỏi các nghệ nhân nuôi cá nổi tiếng hoặc là những bác có kinh nghiệm trong diễn đàn xem ? . Các bác có nghĩ là những người các bác hỏi chỉ là những người nuôi cá bình thường không có kinh nghiệm cao lắm trong việc nuôi cá la hán chưa. Hay các bác vì đọc những tạp chỉ cá cảnh hoặc sách hưỡng dẫn nuôi cá mà nhẫm lẫn việc cho cá ăn thịt bỏ ? . Cái này là kinh nghiệm em biết về tạp chí cá cảnh . thường thì họ là những người rất ít kinh nghiệm và chỉ cần đưa họ một số tiền là họ quảng cáo cho bất cứ cái gì người đưa tiền muốn . Kinh nghiệm trên là của em thôi các bác đừng giận .

Sẵn tiền nói luôn khẩu phần ăn cho cá lớn của em : Sáng thì có thể cho ăn 1 trong các thứ sau . Trùn vỉ đông lạnh,Cá lóc,cá chép,tép. Chiều cho ăn thức ăn viên.

9. gooday

gooday Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hô...ô! em chả bao giờ đọc tạp chí cá cảnh gì hết á, lên diễn đàn này trao đổi kinh nghiệm zới mấy anh mấy bác còn hay hơn, bác này một ít, bác kia 1 ít, góp lại cũng nhiều kinh nghiệm bổ ích chứ bộ, em mới dzô box cá la hán nên còn ít kinh nghiệm!

10. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình thấy tép cũng khó tiêu lắm ko riêng gì thịt bò...tép ăn dơ hơn thịt bò nhìu..mình thik cho cá ăn thịt bò vì nó làm cá sung và cá đỏ người rất đẹp

11. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hiiiii.cám ơn các bác nhiều lắm nhờ có các bác mà em ko phải tốn tiền mua sách dạy nuôi cá ,mà vẫn có kinh nghiem nuôi cá thk

12. thaicodon

Thích đã nhận:
    1
    Mình còn biết thêm:
    Nếu trong thức ăn chứa phẩm màu nhân tạo :
    + Phân cá sẽ có màu giống vậy do không thể tiêu hoá.
    + Đặc biệt là phẩm màu nhân tạo sẽ gây hại cho cá.

13. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy túm lại cho ăn bò hay tép vậy mí bác ??em ko bít như thế nào đây

14. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Mình thấy bạn đang spam bài rất nhiều. Mod kiểm tra xem click nunanurung có chứa virus không Mod kiểm tra gấp để tránh trường hợp đáng tiếc xảy ra. Nếu không có click hank bài này vẫn đươc xếp vào Spam bài có cùng 1 nội dung trong 1 nhiều chủ đề.

15. hoangnguu

hoangnguu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình thì cứ cho con LH nhà mình ăn tim bò và tép thôi, từ trước đến giờ rồi mà thấy có j` đâu, vẫn đẹp như thường ^^

16. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình công nhận với thaicodon 1 điều là khả năng hấp thu của cá đối với thịt bò là kém.Ko chỉ 1 mà toàn bộ cá của mình từ trước đến giờ nuôi ( kì hén.... :D) đều ko hấp thu tốt thịt bò ( thế cũng đỡ mệt cho chủ của chúng :D :D :D).Phân cá thải ra luôn còn thịt bò(lúc đầu mình tưởng cá ăn ko hết, sau mới biết là ko tiêu hóa hết) vô tình làm dơ nước tạo đk phát sinh bệnh tật đối với La Hán

17. 123 khido

123 khido Guest

-như em hiện nay thì cứ 2 tuần em cho bọn lahan ăn 1 bữa thịt bò, tthịt bò cắt thật nhỏ, băm mềm...em thấy chúng nó vẫn tiêu hóa bình thường,...còn cho ăn nhiều thịt bò là không nên, cá rất dễ bị sình bụng, lâu lâu mới cho ăn 1 lần để bổ sung chất cho cá thui...:)

18. thaicodon

Thích đã nhận:
    1
    Để biết loại thức ăn nào tốt cho lh, các bạn cứ thử nghĩ : nếu trong thiên nhiên cá lh sẽ ăn những gì.

Nhưng để bổ sung nguồn dinh dưỡng tốt hơn nữa cho cục cưng, chúng ta sẽ sử các loại protein và lipid có nguồn gốc từ tôm tép, cá. Đặc biệt, tôm nước mặn và lợ; thịt cá hồi (thông tin này đã được nhiều người minh chứng và mình lọc được từ tài liệu nghiên cứu hằn hoi)..

19. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @thichchoica: Bác nên bỏ vỏ tép cho cá (nếu tép lớn) rồi cho ăn, vì tép lớn vỏ sẽ giầy hơn, vỏ của tép toàn chất sừng nên rất khó tiêu, nhưng với tép nhỏ thì sẽ tiêu đc lớp vỏ này và rất tốt cho cá.
    Theo ý của riêng em thì thịt bò cũng vần kô tốt lắm. Em thường cho chúng ăn thịt bò 1 tuần 1 lần, thịt bò thì em lọc hết găng và mở, se từng viên nhỏ bằng đầu đủa cho chúng ăn (làm thế cho chúng đổi khẩu vị, bớt nhàm chán với thức ăn hàng ngày của chúng thôi). Có gì thiếu sót mong máy Bác bỏ qua. Thân

20. harrypotter

harrypotter Member

Thích đã nhận:
    0
    theo tôi thấy cá ăn tép thì tiêu hóa dễ hơn là thịt bò. Ngoài ra khi nhà bạn đi chợ bạn có thể lấy một ít cá tươi để trong tủ lạnh cho cá ăn dần. Cách này cũng tiết kiệm tiền mua thức ăn mà hiệu quả lại cao