Những vấn đề cần hỏi về lũ tai đỏ!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Dark Raven, 27/10/07.

1. Dark Raven

Dark Raven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em điên đầu vì cái lũ này lắm rồi!~X( Nhưng chẳng nhẽ mình lại vứt! Thôi phí lắm:p . Mấy hôm nay em chuyển nó từ cái chậu về bể kính cho nên sinh ra lắm tật kinh :( . Qua đây em xin hỏi mấy anh có kinh nghiệm về lũ này một số vấn đề như sau:
    1. Lúc ở trong bể kính có nước sâu 2 gang tay, em thấy hơi tí là rùa lại phải ngoi lên thở! Vậy như thế có làm rùa bị mệt và... giảm tuổi thọ ko?:confused:
    2. Bể cá em để ngay cửa sổ! Mùa đông nắng ko chiếu về hướng ý cho nên em rùa cũng chẳng có cơ hội sưởi nắng.:( Em có thể dùng đèn điện thay cho mặt trời ko ạ?
    3. Nếu dùng đèn ko được thì thỉnh thoảng em có thể bắt em nó ra chỗ trời nắng cho em nó chơi thì có làm cho em nó bị strees ko?:confused:
    5. Rùa của em nó chê cá:eek: . Hôm trước em cho nó sống chung với một lũ cá mồi nhưng một tuần sau ra đếm lại thấy vẫn còn bằng đấy con. Em nó ko chịu ăn cá như vậy thì có ảnh hưởng gì đến sức khỏe ko?
    6. Cho em biết môt số loại thức ăn mấy em này kết để em còn biết đường chiều chuộng!:x
    7. Em muốn làm một chỗ nhô cao lên cho em nó nhảy lên mỗi khi chán nước. Nhưng em ko biết làm bằng cái gì cả:confused: . Cho gạch vào thì trông mất mĩ quan mà nguy cơ vỡ bể cũng cao. Lũa thì chẳng kiếm đâu ra ở cái nơi khỉ ho cò gáy này. Điên đầu~X( .
    8. Một câu hỏi ko liên quan: Trong đàn cá tứ vân của em có một em rất kì quặc. Nó thỉnh thoảng lại bơi lộn một vòng chậm rãi và ngửa cả bụng lên :eek: . Nhưng lúc em thò tay vào bắt thì thấy em nó vẫn bơi nhanh như thường:eek: . En nó bị sao vậy các anh. Xiếc à?:p
    Thôi bằng này câu là..... đủ rồi#:-S ! Phản hồi em nhanh nha! Cảm ơn các anh nhiều nhiều!:D

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Trả lời từ từ, không nhanh được. Bạn hỏi nhiều quá :p
    1. dĩ nhiên là giảm thọ vì hoạt động nhiều. Bạn bố trí chỗ cao hơn mặt nước cho rùa leo lên. Cái này các chủ đề cũ nói nhiều rồi. Nhưng mình có gặp 1 người cho rùa bơi lên bơi xuống 2 năm nhưng cũng chưa thấy vấn đề gì. Còn thời gian lâu hơn thì chưa gặp.
    2. Được. Bố trí đèn chiếu vào chỗ phơi nằng sao cho Nhiệt độ chỗ cạn từ 35-38 độ là ok. Nhưng nên cho tiếp xúc nắng mặt trời ít nhất 1 tuần/ lần / 3-4 tiếng
    3. có. có lúc nó không có hứng phơi nắng mà bạn bắt nó phơi :D
    4. ko có
    5. rùa mình mà chê cá là cho chết, nó phải biết tự lo thân nó :p Thay bằng tép mồi hay cá trâm, cá lóc con thử. Không chịu ăn dĩ nhiên là ảnh hưởng sức khỏe.
    6. xà lách, rau muống, cá mồi, tép mồi, cá trâm, cá lóc con, thức ăn viên. Khỏi chiều chuộng
    7. Gạch không vấn đề gì, cẩn thận khi để vào hồ. Có thể dùng miếng nhựa lọc đáy lót để khỏi rạn kính. Có thể chế chỗ cao bằng nhiều cách. Nhiều thành viên làm rất đẹp & sáng tạo. Bạn tham khảo bạn HacDinhHong đi, làm bằng miếng lọc đáy xanh cố định bằng các cục hút rất nhẹ & chắc. Mình thì dùng gạch.
    8. Mình thấy cá tứ vân của mình cũng rảnh lắm, ăn no rửng mỡ là dí nhau & làm trò. Tính nó thích nghịch hay sao í. Chắc con bạn cũng thế, hoặc nó sắp " bơi ngửa " :D

3. Dark Raven

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn anh Aeolus rất nhiều! Tiện đây em cũng xin hỏi luôn: Em có thể nuôi 2 em tai đỏ trong cùng một hồ được ko ạ? Em thấy nuôi mỗi 1 em nó cứ cô đơn sao ý!
    Em muốn nuôi 1 em cá cóc Tam Đảo với em Tai Đỏ. Như thế có được ko ạ? Em nghĩ 2 em đều là lưỡng cư bò sát nên chắc chẳng sao!
    Mong mọi người cho ý kiến!

4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Rùa sống 1 mình tốt hơn, tuy nhiên người ta thường nuôi cặp để cho họ vui chứ rùa không vui đâu :D . Bạn nui 2 em cũng được nếu hồ rộng, hồ nhỏ coi chừng stress cắn nhau :D nhưng nhớ lựa 2 con cùng cỡ, nếu 2 con khác cỡ thì phải cho ăn riêng.
    Cái này phải xem lại, chưa nghe ai thử. Mình nghĩ coi chừng rùa xực cá cóc. Nếu bạn có điều kiện thì thả thử rồi ngồi canh. Thấy nó dí nhau thì bắt ra, có gì đâu.

5. phamhien82

phamhien82 Member

Thích đã nhận:
    0
    2 con rùa tai đỏ mình mua được 10 ngày.10 ngày nay nó không chịu ăn gì hết.Và mắt của nó bị sưng không mở lên được.Kiểu này chắc nó chết quá.Mình đã ngâm nó trong nước muối pha loãng cả tuần nay mà chưa thấy kết quả khả quan gì hết à.Bạn nào giúp mình cứu nó với.Huhuhuhuhu

6. viet8806

viet8806 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mắt nó bị sưng thì bạn mua chai thuốc nhỏ đau mắt (loại dành cho người lớn) rồi xịt thẳng vào mắt của nó với liều 2 lần ngày . Tách riêng con bệnh ra 1 chỗ , thay nước mỗi ngày , nước nuôi con bị bệnh là nước muối loãng 5-10 % .Thật ra cách này do một thành viên post lên, nhưng mình đã quên tên và cũng chưa dùng thử , hi vọng là có hiệu quả .

Chúc rùa bạn mau khỏe .

7. phamhien82

phamhien82 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới làm rớt 1 em tai đỏ xuống đất.Huhuhu.Mong chan cua no sắp đứt ra,máu chảy nữa.Đau lòng quá.Nếu có chuyện gì chắc mình hối hận lắm.Mình nuôi nó đuợc 5 năm rồi từ khi nó bé xíu đó.mình đã lấy nuớc muối sứt vào bàn chân đang bị chảy máu,hy vọng là khống sao.Mấy bữa nay buồn quá à,2 con bị bịnh rồi bây giờ còn này lại bị chảy máu nữa.huhuhuhu

8. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Rùa nhà mình trước giờ chỉ ăn đầu tôm, mấy bữa nay cho ăn xà lách, rau muống nó cũng ăn ngon lành lun. Công nhận Aeolus chọn dùm 1 em đã thiệt dễ bảo và dạn người nữa

9. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    bạn lấy thuốc tím xức, đừng xức muối nó xót. Mua ambi trộn vào thức ăn cho nó. Móng chân đứt sẽ lành thôi, bạn yên tâm. Nếu nuôi 5 năm rồi mà vẫn bị bệnh mắt sưng thì thật là lạ. Mình chưa thấy bao giờ. Bạn mô tả hay chụp hình hồ nuôi đi.

10. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hên xui mà :D Cũng vì HDH có duyên nuôi rùa nên mới thế. Nó ăn rau muống thì có ăn cái cuống luôn không ? Nếu có là tuyệt. Rùa mình chỉ ăn lá, không ăn cuống [-(

11. HacDinhHong

Thích đã nhận:
    2
    Nó tất cả luôn, ăn lá trước rồi ăn cọng sau. Tội nghiệp là lưỡi không cữ động được nên táp 5-6 mới trúng được 1 phát :( Chắc ăn sà lách sẽ dễ hơn. Hôm nay em nó bắt đầu lột đến chân rồi.

12. phamhien82

phamhien82 Member

Thích đã nhận:
    0
    Con tai đỏ nuôi 5 năm thì mới bị rớt xuống đất.2 con tai đỏ mới mua thì đang bị sưng mắt nè

13. phamhien82

phamhien82 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nuôi rùa tai đỏ hơi khác mọi người.Mình có 1 cái hồ cá to.Mình không có bỏ nước vô,mà mình lót báo.Sau đó mình để 1 cái khay nước vào trong hồ.Khi nào em nào muốn tắm hay muốn uống nước thì tự động tụi nó tìm cái khay nước .Chỉ khi nào cho ăn thì mình bắt tụi nó ra ,bỏ vào trong 1 cái thau có nhiều nước cho tụi nó vừa ăn vừa bơi. Sở dĩ mình nuôi như thế này là vì mình thấy khi ở trên cạn tụi nó mới ngủ được.Mình nuôi như thế được 5 năm rồi mà vẫn chưa có vấn đề gì hết! Nhưng cái mai của tụi nó hay bị khô,và các móng chân thì mọc dài ghê lắm.Nhưng được cái là tụi nó rất linh động và bỏ nhanh khủng khiếp.Nuôi cách này có tốt không mấy bạn.

14. HacDinhHong

Thích đã nhận:
    2
    Con bị rớt xuống đất có sao không bạn? Aeolus có con rùa bị rớt từ lầu 3 xuống đất ( nền xi măng ) mà không sao kìa :D
    Mình thấy trường hợp nuôi tai đỏ trên cạn, nó bị khô da ---> tèo, không hiểu sao con của bạn vẫn không bị sao nhỉ :confused: Em tai đỏ nhà mình toàn ngủ dưới nước, chỉ lú cái mũi lên để thở thôi, ngủ rất ngon lành. Hôm nào mình chụp hình em nó ngủ cho bạn xem :D

15. viet8806

Thích đã nhận:
    4
    hehehe...Cái đó ko nói đc đâu nha . Rùa của aeolus là rùa cạn >>> mai rất cứng . Còn tai đỏ là rùa nước >>> mai mềm hơn. Nhiều khi té trên cao xuống , nhìn bên ngoài thì ko sao (hay trầy xướt 1 tí)nhưng sợ nó bị "nội thương" .Mà cách nuôi rùa của bạn hơi lạ đó .Rùa nước mà bạn nuôi như vậy thì mai bị khô là phải rồi .Bạn nuôi 5 năm mà em nó vẫn khỏe mạnh và linh độngnhư vậy, thì câu hỏi "tốt" hay "ko tốt" mình nghĩ ko cần phải trả lời .

16. phamhien82

phamhien82 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy nó ngủ trên cạn ngủ say lắm,mỗi lần ngủ là duỗi thẳng chân duỗi thẳng tay ra luôn,nhìn dễ thương lắm.Hy vọng em mới bị rớt xuống đất hôm qua không bị sao là mình mừng lắm. Còn 2 em bị sưng mắt thì 12 ngày rồi mà nó vẫn không chịu ăn gì hết à,mà mình rờ cái mai của nó thấy nó mềm mềm,khổ ghê.2 con này mà tai qua nạn khỏi lần này thì mừng hết lớn. Bữa nào mình tổ chức 1 buổi offline để biết mặt nhau đi mấy bạn!!!

17. viet8806

Thích đã nhận:
    4
    Cái vụ offline để giao lưu với nhau là mình tán thành 2 tay và 2 chân luôn =)) .Trên 4rum bàn tán chí chóe mà ko biết ai là ai hết . Hổng chừng ra đường gặp nhau ko khéo lại ...úynh lộn đó chứ :laughing: .Vấn đề này xin 1 cá nhân nào đó đứng ra "tổ chức " để buổi offline đc thành công . Mình rất háo hức với việc này .

18. HacDinhHong

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng đồng ý 2 tay. Cả forum chỉ biết có mình Aeolus thôi. Ngoài HN cũng có ý định offline rồi đó. Mình phải tiến hành trước thôi

19. Dark Raven

Thích đã nhận:
    3
    Hả????????? Họp offiline sao anh? Họp ở đâu vậy anh? Chắc là ở Hà Nội hoặc Hồ Chí Minh gì đấy! Chán quá! Em ở tận đất khỉ ho cò gáy Việt Trì! Chẳng thể gặp mặt mọi người được! HUHUHUHUHUHUHUHUHU!!!!!!!!!
    Mọi người nhớ chụp ảnh và post lên diễn đàn nhé!!!!!!!!!

20. phamhien82

phamhien82 Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy thì đề nghị bạn nào có nhiều bài viết nhất đứng ra tổ chức buổi offline cho mấy bạn đi.Cuối buổi offline mình cùng đi ăn cháo rùa nha,hehehe!!! Nghe nói là ngon lém đó.(Đùa thôi !)