Những vấn đề rắc rối thường gặp

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi coi77, 9/6/04.

1. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Báo cáo cả nhà là hôm qua em chạy qua viện vệ sinh dịch tễ mua 2 gói diệt kiến muỗi rận rệp với giá 10 000/gói của Đức, sáng nay em pha ra 2 lít nước và phụt cho chết kụ cái lũ muỗi với lũ kiến với lòng đầy căm thù. Nhân thể khoe là em tậu được 1 chú chích đầu tím với giá khá đau đớn là 50 000, chưa vào cám. Đươc cái trộm vía, ăn khoẻ phết, tốn mồi ghê

2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Những điều làm ta khó chịu và ảnh hưỏng đến các chú chim yêu quý là các tác động không tốt từ bên ngoài vào: kiến, chuột, mèo, ánh sáng đèn tuýp (đối với Khoen), gió lùa và những tác nhân do con người (những người nhà vô ý đánh rơi lồng, treo lồng không đúng chõ, treo nghiêng lồng v.v)
    Mèo và chuột thì xử lý đơn giản nhất, phải đành cam chịu chung sống 1 trong 2 loại, 1 là chuột và 2 là mèo, nhưng con mèo còn dạy bảo được chứ mấy thằng chuột thì chịu, cho nên nuôi mèo và treo cao lên không có chỗ nào cho chúng với tới. Vấn đề nan giải nhất là kiến, đâu đâu cũng có kiến mà nhất là kiến gió, kiến đỏ bé tý mùi hăng hăng, bọn này hung hăng và háu ăn. Món chúng ưa thích nhất là cám chim và tấn công các loại mồi sâu, dế, châu chấu để dự trữ bên ngoài. Nhà em cực nhiều cái loại kiến đỏ, bọn này cực kỳ khó chịu vì tổ của chúng ở trên cao,bọn này bám rất chắc háu ăn và lì lợm, đuổi chúng đi cũng rất khó. Mỗi lần em dọn 4 cái lồng bị kiến vào mất đến cả 1 buổi sáng, em bôi dầu hôi và dầu máy khâu vào cái nậm trên móc lồng mà chúng nó có sợ đâu lại còn gây ảnh hưỏng đến chim. Thật là bực mình và khó chịu, ức chế vô cùn khi nhìn thấy cóng cám và sâu đầy kiến, kiến bu đen vào, hăm hở cắn mồi, tha mồi. Mấy chú Khuyên thì cũng tỏ ra bực bội không kém khi mà có những vị khách không mời, vừa ăn vừa vẩy cái mỏ để đưổi cái lũ khốn nạn ấy.
    Em hỏi mấy sư huynh cũng nuôi chim, ai cũng bức xúc về vấn nạn này, người thì dùng dầu hoả, dùng thuốc xịt muỗi nhưng không ăn thua, đã thế người lại bị ảnh hưởng vì thuốc chứ chưa nói gì chim. Em dùng thử cái thuốc diệt muỗi, rận rệp và ngăn ngừa được cả các loại bệnh nhiệt đới do côn trùng lây lan trong đó có cả dịch sốt viêm não Nhật Bản thấy OK phết an toàn, không mùi, không độc hại cho gnười và súc vật nhưng cứ 1 tháng lại phải xịt một lần. em quên mất cái tên thuốc, mai em về đọc lại giới thiệu cho các bác.

3. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Toi thay co loai phan kien cung kha tot. Giong nhu vien phan viet bang thong thuong, vach ngang nhung duong kien hay qua, kien se khong dam bo den khu vuc do nua.
    Bird room cua toi o tang tret cung su dung loai nay. Gi chu gian kien thi khong bao gio co the co mat trong cac chuong chim cua toi ca, mac du nha toi cung co vuon nhieu gian, kien lam.

4. Guest

Guest Guest

Nuôi chim mà bị mấy ông ẻm mèo hàng xóm nhòm ngó thì cay lắm, cũng ấm ức y như con vợ mình bị mấy thằng xung quanh soi ý, hehe. Nhưng nếu nhà mình nuôi mèo thì có cách này điều trị cực hay, đảm bảo mèo không bao giờ mon men vào mấy cái lồng chim đâu: Lừa lúc thằng mèo không để ý thì tóm cổ lấy ku cậu, lấy mấy cái lông chim (lông của con chim đấy nhá, đừng có mà dại dột tự vặt lông của mình), hoặc là lông gà cũng được, đốt cho ra khói khét, dí nhẹ vào mũi mèo cho nó ngửi. Chỉ cần 1 lần duy nhất, từ lần sau cứ thấy chim là mèo lảng đi chỗ khác chơi ngay... Cách này tớ đã áp dụng và bảo mấy thằng bạn, từ hồi đó đến giờ chưa thấy thằng nào kêu ca.
    Con mấy thằng hàng xóm mắt la mày lém thì tớ chưa tìm ra cách gì cả, có lẽ cũng phải đốt một thứ gì đấy chứ nhể

5. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Hôm qua xịt thuốc xong, chiều về tịnh không còn một bóng kiến, tối em nằm ngủ không cần mắc màn. Tên thuốc Fendona 10SC của Đức, liều lượng và cách sử dụng có ghi trên bao bì của sản phẩm. Quan trọng nhất là các bác muốn dùng thì mua cái bình xịt tưới cây, mà các bác chơi chim thì bác nào mà chẳng có cái bình đấy, tiện phết, vừa tưới cây, vừa cho chim uống nước, vừa phun tắm chim. 1 lit dung dịch thuốc + nước phun cho 20m2, nhà em mới phun hết 2 gói thôi hiệu quả rõ rệt.

6. thienly1q2

thienly1q2 New Member

Thích đã nhận:
    8
    Tôi cũng nuôi vài chú chim để nghe hót.Và đã bị lũ kiến quấy rầy ,rất ư là bực mình và thương mấy con chim quá.Về sau cũng tìm được cách trị kiến ,viết ra đây để các bác tham khảo nhé.Thứ nhất là sào treo lồng không được gần tường quá để khi treo lồng cách tường vài phân ,nhất là áo lồng mình không để ý làm cầu cho nó bò sang lồng,. thứ hai,Hai đầu sào treo lồng tôi mua hũ keo chống chuột,loại này rất dính,bôi lên một đoạn khoảng 5cm.Đảm bảo không con nào vào lồng chim được nữa.Chú ý là khi bôi lấy cái bao ni lông lót tay miết lớp keo thật mỏng ,nhắc lại là thật mỏng nhé, vì keo này rất rất lâu khô, nếu nhiều keo quá nó sẽ tụ thành giọt lỡ rớt vào lông chim thì tèo.Kinh nghiệm xương máu đấy các bác ạ.Chúc các bác thành công nhé.

7. Mr Meo

Mr Meo New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mèo em cũng chịu tệ nạn như các bác nhưng đã xử lý triệt để mà không mất công xịt thuốc như bác chủ đồn điền cao su hoặc tệ hơn như bác Guest điều trị cả mèo lẫn mấy chú dê cỏn...
    Đó là: Em mua về một đoạn inốc dùng treo rèm móc ở độ cao trên tầm nhẩy của mèo, hai đầu em bôi mỡ bò mỗi đầu khoảng 25 cm, tiếp đó là một lưới kẽm vuông 20 cm cắm vào ống dễ xoay cũng bôi mỡ ( cốt để mèo có leo vào được cũng trượt chân mà lộn cổ xuống).
    Từ hôm có mẹo này để ý thấy kiến trèo vào cũng ... trượt chân ngã, còn cụ mèo nếu không nhẩy dù thì chỉ có nước khóc. Đơn giản thế mà hiệu quả phết các cụ ợ !

Last edited: 12/9/06
  8. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Em chỉ gặp rắc rối với con mụ tổ trưởng dân phố thoai...
    Mụ chả cho nhà nào trong tổ nuôi chim, em ko chịu mụ kêu hẳn bọn thú y dịch tễ của quận gì đấy xuống nữa...Chỉ được cái có con cái làm to chứ chả được cái giề...
    Em nghỉ nuôi chim hẳn 1 năm rưỡi nay roài...nên vào đây chả có tham gia chim chuột gì mà toàn lang thang mãi thôi...

Xin lỗi các bác tự nhiên em bức xúc quá...

9. phongqn

phongqn New Member

Thích đã nhận:
    33
    Thấy các bạn nói về nhửng rắc rối do kiến ,mèo, và chuột , mình cũng có vài ý kiến góp thêm
    Về chuột thì các bạn nên dùng cây cây tiếp sắc ,hay cây gổ .. treo nằm ngang trên sàn , ko cho cây này đụng vào tường , để cố định cây này lên trần nhà hay đâu đó ,thì tùy theo độ dài của cây có thể dùng 2 hay nhiều dây treo ,bằng dây thép , trên dây thép dùng để treo này, các bạn cho xuyên qua gữa 1 tấm thiếc , có thể làm bằng tôn phẳng , rộng bằng cở cái nắp vung nồi cơm là được , tấm này ko được chạm vào cây tiếp .., vì vậy tấm tôn này nằm trên dây treo có một khoảng cách với cây nằm ngang , muốn thức hiện như vậy thì đoạn dưới của dây treo ,bạn lồng vào đó 1 ống sắc nhỏ thì tấm tôn này ko tụt xuống được , và nằm lơ lửng gữa dây treo , lồng chim các bạn móc trên cây nàm ngang , khi bọn chuột muốn vào lồng thì chỉ có con đường duy nhất là phải trèo qua dây treo này , khi chúng xuống phải vượt qua tấm tôn chắn này và chúng sẽ bị rơi , vài lần như vậy chúng sẻ ko dám đến nữa
    Về kiến ,muốn diệt bọn này thì phải diệt tận gốc ko thì chúng sớm muộn gì chúng cũng quay trở lại , nếu ko vào được lồng chim , thì chúng có thể gây rắc rối với những thứ khác của bạn . như châu chấu mua về chưa cho ăn hết bị chúng tấn công ,nơi nuôi dế làm mồi ,hay sâu quy, cũng bị chúng tìm đến hay nơi để bột chim ....
    Để diệt tận gốc bạn có thể dùng bình diệt muổi , và phải quan sát lủ kiến vào lồng bạn , xem chúng xuất phát từ đâu ,có khi là bạn hơi vất vả một chút khi tìm ra hang ổ cuối cùng của bọn nó , thông thường đối với lủ kiến nhỏ màu hung , có nơi còn gọi là kiến riện , loại này rất hung và háu ăn ,loại này thường có một ổ duy nhất cho cả một khu vực nhà bạn , khi phát hiện ổ chính của nó bạn dùng thuốc xịt vào ,kiến sẻ bị diệt sạch và bạn sẻ rất lâu ,bị lủ kiến tìm đến tấn công nữa ,nếu tìm đúng ổ chính của nó bnj chỉ cần diệt tại đây mà ko cần xịt bọn kiến ở lồng chim gây độc hại cho chim mà bọn nó vẩn tự biến mất khi trung tâm bị tiêu diệt ,