Những vấn đề trong nuôi gà tre tại nhà không có sân cỏ ?

Thảo luận trong 'Phụ kiện dành cho gia cầm' bắt đầu bởi MisterMQ, 1/7/11.

1. MisterMQ

MisterMQ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    170
    Em có một số chuyện nói ra để các bác bàn bạc cho vui nhà vui cửa:
    1./ Nuôi trong chuồng 1m vuông - Nền xi măng.
    2./ Khẩu phần ăn là Cám - Lúa - Rau ( Cho ăn tự do ).
    3./ Được uống thuốc úm gà con ( Áp dụng cho tất cả các lứa gà ).
    Ở trên là tình hình nuôi gà của e và vấn đề đặt ra đây là so sánh với gà cùng lứa được cho:
    - So với gà được cho thì gà nhà e chậm lớn - hay kén ăn
    - Gà nhà e thì đẻ chậm hơn so với gà khác nữa.
    Vậy với khẩu phần ăn như vậy thì tại sao gà chỉ đc ăn vào buổi sáng và thả ra lại lớn nhanh và đẻ sớm nữa !
    Các bác thử phân tích nhák.

2. iamamater

iamamater Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    1 nên xì măng ko tốt cho chân gà và phân gà đi ra sẽ đc dẫm vào và nằm lên như thế chỗ ở của gà ko đc sạch và hôi em nghĩ bác nên cho cát vào chuồng gà. gà tắm cắt giúp vệ sinh thân thể gà giúp gà khỏe mạnh hơn. ( gà nhà bác có đc tắm nắng ko vậy và 1m2 đất bác nuoi mấy em thế )
    2 nên cho ăn theo bữa ăn như vậy gà sẽ ăn đc nhiều hơn và tất nhiên lớn nhanh hơn ( gà con thì áp dụng đc với cách của bác) và cần bổ sung thêm dịnh dưỡng cho thời kỳ phát triển của gà

theo em đấy là lý do gà của bác chậm lớn và đẻ chậm so với gà khác .
    đây là ý kiến của em mong các bác chỉ giáo.

3. thucnguyen

thucnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    416
    theo mình thì gà thả ra thì nó vận động nhiều tiêu thụ nặng thượng ngay (thức ăn vừa ăn) và háu ăn nên khi đc chủ cho ăn thì nó ăn rất nhiều và tích trữ và ăn thêm ở ngoài thiên nhiên như ăn cỏ ăn giun........nên chúng lớn hơn nhũng chú gà nhốt do vận động ít => mắc bệnh công tử tiễu thư => chậm lớn chậm đẻ

4. Mr_Huy

Mr_Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    894
    Theo mình thì nếu có điều kiện thì nên thả rong mấy em nó . Khi thả rong gà sẽ tự kiếm thức ăn ( trong đất có một số khoáng chất tót cho sự phát triển của gà ). Gà thả vườn tất nhiên sẽ phát triển tốt hơn nuôi nhốt lồng và chất lượng trứng đẻ ra chắc cũng đều hơn .

cao van thanh thích bài này.
  5. cao van thanh

cao van thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    gà thả rong ăn uống tự do, cơ thể thiếu chất gì thì gà ăn chất đó, thậm chí gà còn ăn sỏi đá, còn nuôi nhốt thì gà chỉ ăn những gì mà mình cho ăn thôi.
    gà thả rong ăn đầy đủ khoáng chất nên gà phát triển rất nhanh và khi đẻ thì đẻ đều hơn gà nuôi nhốt trong chuồng.

phuongquang thích bài này.
  6. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Mình lại thấy ngược lại là gà nuôi nhốt thì mập mạp và lớn nhanh hơn gà thả rong. Mình thường cho gà ăn cơm trộn với cám và rau muống xắt nhỏ, nếu hôm nào rảnh thì cho nó thêm tí vitamin tổng hợp thôi.

7. hung@thinh

hung@thinh Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng là cùng đam mê bồ câu và gà kiểng, nên đi đâu cũng gặp bác hoangduong, ban ở gv khúc nào vậy hôm nào ae mình đi cafe chơi, nếu o phiền thì cho mình tham quan căn cứ của bạn luôn. Thân

8. phucdaiduong

phucdaiduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    225
    Nuôi nhôt có điều kiện nên lót nền cát cho mấy em nó có chỗ bới, để nơi sáng và thoáng mát, thức ăn cho ăn vừa phải và thay đổi để tránh tình trạng chán ăn, bổ sung rau xanh liên tục. Nhưng có lẽ gà vẫn không lớn nhanh và đẹp bằng nuôi thả....

F.TORRES thích bài này.
  9. vophucuong

vophucuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Mình cũng đồng ý với ý kiến này nè! Nhưng chế độ nuôi nhốt không được để thức ăn tràng lan làm gà bị ngán, mà phải phân cử (sáng, trưa, chiều) như vậy gà mới ăn được nhiều và mau lớn. Chúc mừng bạn sẽ thành công.

10. taivn_tieuke

taivn_tieuke Active Member

Thích đã nhận:
    25
    Xin bạn chỉ cách cho gà háu ăn giúp mình được không? GÀ mình chỉ thích ăn rau, cà chua, worm, thịt bò, dế... nói chung là sơn hào hải vị. Còn lúa thì ko thèm ăn. Nhìn mấy con gà mà vùi đầu vô máng lúa ăn 1 hơi đến căng diều nhìn thích gê. Ước gì gà mình cũng đươcvay656!