Niềm đam mê Gà tân châu sẽ đi về đâu

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi gagio, 14/3/12.

1. gagio

gagio Active Member

Thích đã nhận:
    197
    Xin chào ACE của diễn đàn :laughing:
    Mình đang sở hữu cặp nhạn và cặp khét vàng trích râu mèo. Gà đang độ tuổi sinh sản, nhưng mình ko cho ấp bởi lý do sau:

Thời hoàn kim của Gà Tân Châu khi nào sẽ trở lại được!?.:crying: khi dịch cúm gia cầm đang hăm dọa từng ngày, cán bộ địa phương thường xuyên nhắc nhở nên di dời đi nơi khác nuôi...Một số gà Tân châu đẹp được AE tâm huyết chọn lọc qua nhiều thế hệ đã bị cơ quan liên ngành kiểm dịch tịch thu chôn sống... Làm cho số AE đam mê thú vui tao nhả không khỏi buồn chán nản nên thịt nhậu vì sợ kiểm dịch đến hỏi thăm hoặc bán không ai mua. nếu bán thì giá quá rẽ.

Không biết cặp gà đẹp này đã được chọn lọc qua quá trình dài rồi sẽ đi về đâu, khi niềm đam mê sẽ lụi tắt dần. :(:(:(
    Xin các chuyên gia cho ý kiến trước khi Quyết định đôi gà này nên thịt hay để nuôi.:confused:

ditimga, samvaldis, klasa and 19 others like this.
  2. thongnguyennhat

thongnguyennhat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    207
    Trăn trở của bạn cũng là trăn trở của rất nhiều người, trong đó có tui [-([-([-(...nếu có khó khăn mà không thể nuôi được thì bạn nên chia lại cho những a e có điều kiện nuôi(ví dụ tui chẳng hạn...hi..hi..:laughing:.), chứ đừng làm thịt uổng lắm, cái gì thì cái chứ đam mê của tui vẫn còn hừng hực khí thế, có lẽ đến khi nào nhắm mắt xuôi tay mà thôi...:-S

3. thukhoa

thukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    543
    đam mê thì ko khó khăn nào có thể ngăn cản mình bạn ơi .cố gắng giữ lửa rồi khó khăn cũng qua thôi

4. forestman

forestman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    Hãy giữ lửa đam mê, nếu không thể tiếp tục hãy nhượng lại cho ACE khác có điều kiện hoặc tặng cho những ai có thể bảo bọc chúng chứ gà bạn nuôi mà bạn làm thịt nhậu không thấy áy náy hả??? Vài lời từ trái tim có gì không phải mong được bỏ qua.......

longhiep and gahocmon like this.
  5. phuongtm

phuongtm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    545
    Niếu tình hình căn quá bạn hãy gửi người quen nuôi dùm vài ngày chờ dịch qua rồi mang về nuôi hoặc chia lại cho anh em có nhu cầu chứ làm thịch con vật mà mình yêu quý ăn cũng không ngon đâu bạn ơi; mà làm thịt nó cũng được bao nhiêu đâu.

longhiep, hoangthuyvl and gahocmon like this.
  6. hauga

hauga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    theo em nên thịt sướng hơn ,gọi thêm bằng hữu tâm giao đến chia vui cùng chai đế thì tuyệt cú mèo ,ưu sầu cùng nhau chia sẻ biết đâu có hướng khác để mà chơi ,cho qua khỏi cái thời nhiễu nhương này đã ! gà tân châu này không có vào sách đỏ đâu mà lo anh ơi !hohoho.....

namcam and longhiep like this.
  7. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    4 con thì đi chích ngừa, làm cái giấy chứng nhận của thú y phường là ok rồi, chủ yếu là $$$ :)

phe-ro and longhiep like this.
  8. Mtrong

Mtrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    457
    bạn tập trung AE đông đông 1 chút , tiêm phòng H5N1 đi , có giầy tờ rõ ràng + chỗ nuôi nhốt sạch sẽ gà k có biểu hiện dịch bệnh thì thú y không làm khó bạn đc nhiều đâu , cùng lắm là cho tạm về quê thôi

longhiep thích bài này.
  9. TranMinhSon

TranMinhSon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    973
    Đừng thịtt uổng lắm bạn ơi, nếu không bạn cứ gởi mình nuôi cho khi nào bạn cần bắt lại mình sẽ trả lại cho. Cái này mình nói thật à nha! Quê mình nuôi chả thấy ai đến kiểm tra gì ráo!

longhiep thích bài này.
  10. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    anh ơi , chích ngừa ở đâu anh , huong dan giúp em với nhé , em ơ hcm .

gấp nhé , vì em chỉ có 2 con gà thui , nên cưng lắm .

cam ơn

Dat- Bien Hoa and longhiep like this.
  11. trong_gatre

trong_gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    309
    ôi nghe mà thấy não lòng. thật là buồn quá đi. nhưng tốt hơn mình khuyên bạn nên giữ lửa đam mê bạn nhé. như bạn nói 1 con gà đẹp thì phải trải qua biết bao lâu mới tạo ra.ko lẽ khó khăn 1 chút là thịt nó sao bạn. suy nghĩ cho kĩ nhé

longhiep thích bài này.
  12. F.TORRES

F.TORRES Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,953
    theo mình thì nếu là gà đẹp thì gởi tạm ae trên dd abv nè . hoặc đem về quê bạn là chắc ăn nhất , thú y nó làm khó ở sài gòn mình thôi . chứ dưới quê miền tây thấy nuôi gà rất thoải . nói thật bạn đừng bùn mình nha . bạn nuôi gà mà nói ăn thịt em nó như thế chứng tỏ bạn chẳng yêu gà thật sự rùi . mình đây nuôi gà , bà con dưới quê hay cho con gà ta kêu mình về làm thịt ăn mà mình còn ko dám nữa nói chi là gà kiểng mình thương yêu . hãy sống đúng với niềm đam mê của mình . con gà đẹp của bạn nếu có bán rẻ cũng mua dư sức mua đủ gà thịt trong siêu thị . lúc đó tha hồ mà ăn . chứ con gà kiểng nhà bạn làm ra có bao nhiêu ăn sao đủ kakaka . vài lời nói thật lòng . có gì thì bỏ qua

13. phe-ro

phe-ro CLB Gà cảnh Bình Dương

Thích đã nhận:
    1,638
    Đem đi chích ngưà rồi chơi tiếp!Bạn đừng quá bi quan !chúc bạn luôn luôn giữ lửa đam mê bằng hành động.

14. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    chích ngừa ở đâu ...mấy pa làm ơn chỉ giúp em hậu tạ , cứ hướng dẫn và nói không àh ....... ai mà biêt đường mà mò .

Nhanh nhanh chút đi mấy pa .... cuối tuần còn mang gà đi chít . Cúm nó tới mà gập mấy pa nguồi bấm bàn phím " giống em " nó cười vào mặt .....

15. Lý Bảo Minh

Lý Bảo Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,114
    Phù....!!! Đúng là chuyện.......... ko của riêng ai !!! Có vài góp ý nhỏ cho bác.
    Mang đi gửi , nuôi nhốt chuồng kẽm trên sân thượng, đi lại ban khóm ( ấp ) nơi bạn ở hỏi cái vụ làm sao để có giấy kiểm dịch ( để làm bằng chứng hihiii...). Và cuối cùng là ko còn cách nào giải quyết đc thì..............Thịt nhậu cho nhanh gọn ! Thân.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:58 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:53 PM ----------

Xin góp ý ! ( Vì thấy bác gấp lắm rùi )
    Chích ngừa cho gia cầm mà ở TP. HCM thì có chổ có, chổ ko. Bạn nên tự đi tìm & hỏi là nhanh nhất. Chứ ko ai chỉ cụ thể đc. Lại hỏi chổ thú y nơi gần bạn ở là ra hết. Thân !

candat and galongan like this.
  16. gagio

gagio Active Member

Thích đã nhận:
    197
    Dù AE có chích ngừa cúm, dù cho dịch bệnh qua đi, dù cơ quan kiểm dịch ko đến nhắc nhở...nhưng thời hòan kim của gà Tân Châu sẽ mãi mãi không bao giờ trở lại!?.
    Những con gà mà chúng ta bỏ công chăm sóc phải được trình làng, cho mọi người thưởng thức và được đánh giá cao để khẳng định giá trị của nó, thì mới có sự đam mê và thú vị.
    Khi AE bỏ công sức chăm sóc mà không được trình làng, nuôi trên sân thượng, một mình mình biết, không ai biết đến, giá trị như 01 con gà thịt, thì đam mê cái nổi gì !?.

17. phe-ro

phe-ro CLB Gà cảnh Bình Dương

Thích đã nhận:
    1,638
    Bạn chơi và tâm huyết kiểu gì mà cơ quan thú y ở địa phương bạn mà cũng ko biết !...nghe bạn đòi thịt nhậu là biết bạn chơi gà ra sao rồi?...mất công lập topic này làm gì?

18. Dat- Bien Hoa

Dat- Bien Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    325
    Cóc...cóc...cóc...!!!
    Ai gọi đấy ... ???
    Kiểm dịch đây ! =))=))=))
    Mời bác vào sơi nước ạ !
    Nhiêu đây ? :-$:-$:-$
    Có nhiêu đâu bác có mấy chai hà !
    :laughing::laughing::laughing: thui bác vè nha.
    =P~=P~=P~=P~=P~

LUA_LOT thích bài này.
  19. namcam

namcam Member

Thích đã nhận:
    49
    trong giai đoạn này mình không thấy thú y đi kiểm dịch hay giao địch gì hết bạn cứ yên tâm để nuôi khi nào thị trường giao dịch trở lại là ok, thịt uổng lắm đó, chờ khớp lệnh đi bạn

20. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Đam mê chứ , em có từng chứng kiến mấy người bạn nuôi những con gà có thê nói không thua gì những con gà dc giãi trong các show ,,,nhưng không cho ai xem cả , và không cho chụp hình post lên dd luôn ...mặt dù em tất muốn . vì em thích show hàng mà .

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:41 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:36 PM ----------

......lộn chuồng phe-ro ơi : em gà TC chứ không phải gà ác ...xem lại bồ nhé ....

Em trong đồng trong ruộng ra ..không biết chổ mới nhào dô đây chứ ...keke

longhiep thích bài này.