Niềm vui bất ngờ

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi trungkienmcsa, 29/8/11.

1. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    thưa các anh em trong diễn đàn.
    hôm qua cn 28/8 buổi sáng em đang tranh thủ ra ao nhà tưới mấy luống ngô mới trồng. hic cn không đc đi đánh cu mà ra ao tưới thì cũng cảm thấy hơi nhớ nhớ các bác ạ. tưới đc khoảng tới 8h thì có tiếng điện thoại reo. heee thì ra là tiếng của bác phuluong_ th điên cho em.
    - alo chú có nhà không anh xuông ta đi đánh vài kèo có em này hay lắm mà anh phục mấy tháng chưa bắt đc nó. anh đi kiểm tra mấy cách rừng của dự án mới trồng tranh thủ làm kèo cho đỡ thèm.
    - ok anh . em đang ở ngoài ao nhưng anh cứ tới là em về ngay. ao nhà em gần nhà mà anh.
    - uh. vậy nhé. anh xuống liền.
    thế là lại có chuyện vui rồi.
    em làm cật lực tưới xong mấy luống ngô về tới nhà thì anh phuluong_th cũng vừa tới nơi.
    sau mấy lời mở màn hai anh em đem mồi em và một em mồi lỡ đi luôn không muộn.
    tới bãi đánh. cũng đã hơn 9h sáng.
    nhìn quanh chỉ có một cây xoan độc lập là có thể treo mồi đẹp. ác nỗi là mấy cái máy múc và ôto cứ gầm lên làm mồi không gáy.
    hai anh em đang chán thì may quá . máy nó nghỉ trưa rồi. anh thanh đi một vòng xung quanh thì vừa khi máy tắt là mồi em thúc liền. em đoán khả năng đã thấy chú bổi cần chơi.
    hê . đúng thật. con bổi bay về cách cây xoan một con suối khoảng 50m. đậu trên một ngọn tre ra lèo và gù chồng đấu mấy dây liền. mắt cú dõi theo con bôi không thèm nhìn con mồi lỡ nữa. mặc cho bổi chơi xa. mồi em cứ thúc càng lúc càng gấp gáp.
    bổi chung cây . nó ra sức gù tới tấp.
    lạ quá. thường thì mồi em các buổi khác thúc trận rất nhiều hôm nay cũng gù tay đôi với bổi mà không thèm thúc nữa. hê mồi gù thấp đầu, đầu nghiêng nghiêng như khiêu chiến. bổi tới nhánh thế gù rồi lại ra xa cành khác. bốn năm lần tới cành thế lại ra.
    mồi em hôm nay hơi nóng các bác ạ. lâu không đc đi mà.
    hê. mồi lại chuyển sang đánh nguội mà em cũng không biết nữa . nó giả vờ như mắc thóc trong họng cứ rãy ra. có lúc lại giơ hai cánh lên như muốn đánh nhau. bổi đang đứng ở cành xa thấy thế lại mò lại gần. mồi gù xiết.
    phuluong_th xác định lần này sẽ bắt đc nó. anh đang đếm để bổi nhảy mà nó lại không nhảy. anh quay mặt đi. em thì cứ chăm chú nhìn. nói nhảy này mà không ra thành tiếng sợ nó lại không nhảy.
    phạch. haaaa. xong rồi. em la lên. nghe tiếng phạch anh phuluong-th cũng quay lại thì bổi đã nằm gọn trong lưới rồi. hai anh em vui quá la lớn lên sảng khoái vô cùng.
    - lần đầu tiên anh chứng kiến cả trận đấu mà không đc chứng kiến nó nhảy(phuluong-th nói).
    mồi lúc này mới gù mấy sạc công bố chiến thắng.
    hai anh em lấy lồng xuống. xem xét kỹ thì quả là một chú chim đạt các bác ạ

minh vũ, RUA01, bdbird and 26 others like this.
  2. doan thanh tung

doan thanh tung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    hôm qua mình cũng bẫy được 1 em mà buồn không được vui.chim bổi về chung cây đấu gù trên ngọn được 1 hồi rồi nghỉ mồi thúc giằng mãi mới xún chung thế bổi nhảy liên tục mồi gù thêm 2 sạc nửa bổi vẫn thúc lơi chuyền cảnh rồi bu lồng đá 1 phá.mồi sà cầu ra dậm rồi bổi nhảy.bắt mấy em này có thả thôi cơm cháo gì mấy em ấy

minh vũ, RUA01, minhccc_kb and 3 others like this.
  3. VTH

VTH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    hay quá chúc bác co chú mồi ưng ý trong tương lai.sao bac không chụp lại vài tấm ảnh cua em nó cho mọi người cùng xem voi.

4. tuanchim

tuanchim Guest

sao anh ko cho mọi người nhìn mặt em mồi và em bổi mới hả anh?

5. cugaycangio

cugaycangio Well-Known Member

Thích đã nhận:
    398
    cho vài tấm hình luôn đi bác cho thêm sinh động để anh em còn ngắm dung nhan của nó nữa chứ

minh vũ and cao van thanh like this.
  6. Puluong_TH

Puluong_TH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Anh Là Puluong_TH chú Kiên nhé! chú bổi trận đó trường chim giọng gáy thổ pha rền.cườm sa, có nhiều cườm lót( cườm rựng) chân to mập. cấp mình tốt gù chồng đấu một lần và gù khá êm.Chú kiên chụp hình cho mọi người xem đi nhé!
    Thân Chào!

7. thuat thuy

thuat thuy Member

Thích đã nhận:
    56
    Chúc mừng trungkienmcsa có được em rất tuyệt,có thể chụp hình cho mọi người cùng chiêm ngưỡng đi.thanks

minh vũ, RUA01 and motngaybinhyen like this.
  8. Puluong_TH

Puluong_TH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Chú Kiên à!Chiều nay, anh đi cùng đoàn kiểm tra rừng đi qua thấy chú đang ngồi cạnh chiếc lán bên ao cá.trông giống cụ "Nguyễn khuyến" quá dường như chú đang còn cảm giác lâng lâng, run run khi gỡ chú bổi trận hôm qua thì phải.Một lần nữa chúc mừng chú nhé! Chú bổi đó anh khá ưng theo nó 2 năm rồi.Anh không còn mồi chứ nếu không nó đx nhập hộ khẩu nhà anh năm nay rồi,Hic..híc. Hẹn chú lần sau nhé,còn mấy chú hàng khủng dưới đó anh sẽ cùng chú đi chinh phục dần dần.

9. ducsuhong

ducsuhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    607
    up vài tấm hình lên cho a e thưởng thức đi bác,xem bổi có đẹp chai ko?

minh vũ and RUA01 like this.
  10. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    anh chưa mượn đc máy ảnh để chụp chú ợ. hen mọi người ngày gần đây nhất nhé. nhất định mình sẽ chụp cả mồi và bổi cho mọi người xem.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:21 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:10 AM ----------

hee. anh nhìn lầm rồi. bố em đó.
    em hôm đó đang đi trường anh ợ.
    có ao cá thỉnh thoảng ra câu cũng thấy hay hay anh ợ. cuối tuần này hẹn anh ta làm vài kèo nhé.

RUA01 and hoan-nc like this.