Niềm vui lẫn nỗi buồn khi chơi chim yến hót đẻ

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi bihallow, 3/8/12.

1. bihallow

bihallow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    tình hình sáng nay mình mới lấy 8 cái trứng của 2 cặp ra ngăm nước
    cặp agte đỏ của mình 4 quả đều lắc rất mạnh và mình soi nắng thử thì bên trống không còn thấy gì nữa.vì 2 cặp đều sinh cách 1 ngày và đã ấp đc 10 ngày.khi đó tâm trạng không gì vui bằng.lấy 4 quả trứng của cặp thanh ra ngâm nhìn trong cái chén mỗi con mắt lun 4 trứng im ru nghi rồi mình đem ra soi nắng 4 trứng trong hix khốn nạn cuôc đời buồn không diễn tả đc.mình tức quá đành đập thử ra thì 4 cái trồng đỏ nhỏ xíu vậy là không có cồ chắc do cặp này còn quá tơ...hèn gì dek bao giờ thấy e trống đạp mái
    Đúng là 1 niềm vui lẫn nỗi buồn xen kẻ nhau cảm giác vui buồn và hồi hộp chờ từng ngày trứng nở.nói chung rất thú vị và không gì tả đc mình rất mong đc chia sẽ với anh em chơi yến đẻ về vấn đề này và những cảm giác riệng của từng anh em:(:(

2. junbean

junbean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    nuôi chim đẻ thì vui buồn là chuyện chắc chắn phải có thôi anh ,huống hồ j chim đẻ lứa đầu , quan trọng là sau nỗi buồn đó mình rút ra được kinh nghiệm j cho bản thân mà thôi . Chúc a sớm có mấy bé yến con nhé ^^.

3. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    lần sau bác cứ lấy cái đèn pin đt mà soi cho dễ, thả nc rồi soi nắng cẩn thận vỡ. Mới nuôi đã thành công 1 ổ là vui rồi bác ạ, chúc mừng bác.

4. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    anh Dũng ơi giờ e tách trống ra rồi bỏ hết trứng ra luôn rồi anh ah.khi tách ra e thấy trống hót rất căng vậy mà không hiểu sao khi để chung với mái thì chưa bao giờ e thấy e nó đạp mái hết vậy khoảng 10 ngày sau thì mái đẻ lại hả anh?vì trống này khoảng 1 năm thoy anh ah theo a co cách nào khả quang hơn k để có đc ổ chim nó có cồ?hay là e nên đổi trống khác k thì cho nó thử thêm lứa thứ 2?vì chim mái e là íabel và nó đẻ lứa này chỉ mới là lứa thứ 2 thoy?lần đầu nghe chủ cũ nói là cũng không có cồ(với con chim trống khác)giờ cũng không có cồ là sao a?theo a thì giai quyết trường hợp này như thế nào là hợp lý

5. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Cái này khó nói lắm vì ko biết nguyên nhân, nếu mà để chắc chắn thì bác nên dùng con đực đạp có cồ kia để ghép. Còn chim căng thì chưa chắc đã là đủ để sinh sản. Bắt ra xem phần tu đỏ + to bằng đầu ngón là đạp được

LỘC thích bài này.
  6. lequocanh.td

lequocanh.td Active Member

Thích đã nhận:
    16
    chim trống khoảng 6thag thì ghép đc chưa bác?hay fai chờ đến 1 năm?
    mà bác nói tu = đầu ngón tay sao e ko hình dung nổi!hix(khoản cái đầu đủa ko bác)
    e gà lắm mong bác chỉ giáo!!

Thanks!!

7. tuan_datinh

tuan_datinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    Xin chia buồn với bác chim không có trống nha.Bác cho em nó ăn thúc ăn sung lên là em nó đạp mái liên thôi mà

8. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    nói thì dễ lắm nhưng khó nói lắm bạn ơi nói thật mình chăm chim rất kỹ tất cả những gì học đc từ diễn đàn là áp dụng hết đó chắc do e nó còn tơ quá nên vậy thoy

9. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    4 quả kia chắc nay nở con rồi bác cho mấy em nhỏ lên xem đi, còn em trống kia bạn cho uống hải cẩu hoàng hay rượi ngọc dương thì nó sẽ sung và đạp mái ầm ầm thôi hehehe :)

yeuchimthucanh thích bài này.
  10. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    chim con do lần đầu mình chơi nên chưa có kn chăm tèo hết rồi bạn ơi giờ thì cũng đã kha khá kiến thức và học hỏi đc 1 số anh em chơi yến nên giờ có ổ chim tỷ lệ thành công của mình sẽ cao hơn.mới chơi nên nhìu vấn đề mình gặp kho khăn lắm phải qua thực tế thì mình mới nắm bắt đc

Lưu-Binh thích bài này.
  11. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Hài vãi phải gõ đúng chính tả vào chứ :" Hải cẩu hoàn" và "rượu ngọc dương" với lại số tiền đấy bỏ ra mua thì mua chim mới cho xong, đừng áp dụng tiền mất tật mang đấy nha.