Niềm vui sướng khi mua mộc líu.

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi vinhhunghp, 9/5/11.

1. vinhhunghp

vinhhunghp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    Em vui quá các bác ah, mùa này khuyên đang căng vì thế bắt mộc về thì chỉ khoảng 1 tuần là chim mở mỏ líu chỉ có cái là vẫn còn giãy, em bắt 100k/em khuyên mộc tuyển (giá có chát không các bác). Cách thức chon bộ chim của em như sau: đầu nhỏ, trán rộng, mỏ búp chuối, họa sáng, tròn (đơn hoặc kép đều ok), ngực nở, cánh dài, hậu dầy, chân đứng chữ V ngược và hơi bệt cầu (loại này ít nhẩy hoặc nếu nhẩy cũng không bị vỡ mặt). Khi bắt về cho ăn TT2 luôn + hoa quả, trùm kín áo lồng ngày đầu, ngày 2 lôi chim ra tắm nắng + nước và những lần sau thì 2ngày/lần tắm nước. Với cách chăm sóc của em như thế thì chỉ 1 tuần sau là khuyên mộc của em bắn tằng tằng ngay (nhưng chỉ là khuyên mộc vào mùa này thôi nhé). Chúc các bác cũng chọn được chú khuyên may mắn như em.

mechoethan, ancaraven, npxan and 5 others like this.
  2. ThePhanTom

ThePhanTom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Mùa này khuyên căng lửa nên líu ngay :) nhà em có con bẫy được hum mùng 1 tết...Mùa đông cho ăn cám vàng, mấy ngày rồi HN nóng quá nứt họa, thế là hạ xuống cám Ba Vì...Ai ngờ nó băn tằng tằng :)

ancaraven and KtsBim like this.
  3. vinhhunghp

Thích đã nhận:
    92
    Bác không cần hạ nhiều như thế mà chỉ cần cho ăn hoa quả (cam, táo..) thường xuyên, tắm nước + nắng hàng ngày là em nó bắn ngay. Nếu cho ăn ba vì thường xuyên thì em nó không đủ lực để líu tằng tằng suốt ngày đâu

4. langtubienhoa

langtubienhoa Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác cho cái hình lên tham khảo đi. mình cũng đang tính kiếm 1 em, mà chưa biết lựa, nên chưa dám mua đây.

ancaraven, BinhLaocai and KtsBim like this.
  5. ThePhanTom

ThePhanTom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Cho ăn 1 tuần cho đường ruột ngon ngả rồi chuyển đậu xanh em thấy cũng đc đó chứ :)

6. ladylovez

ladylovez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Mới mà đã đóng TT2 mình nghĩ là hơi sớm,nếu nuôi như bạn không líu mới là lạ!

7. vinhhan

vinhhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    sao mình nuôi không con nào líu vậy nhỉ, không cho ăn TT gì cả, cám bột 10k 1 bịch , hoa quả thỉnh thoảng, chủ yếu là chuối, tắm bằng cóng nước uống luôn nên nó thích tắm khi nào cũng được ..... có lẽ thế nên cả con nào chịu líu

8. Ong lai do

Ong lai do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Mình cũng mới bắt 1 em, về hót chuyện liền, mà 3 tuần rồi vẫn chưa thấy líu, chán ghê á
    cho ăn cám ba vì, chuối, thỉnh thoảng sâu tươi, tắm nước, tắm nắng.

9. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    đi chọc chim mộc cứ con nào họng đen bắt ra là líu ngay bác a

10. vinhhunghp

Thích đã nhận:
    92
    Chán quá các bác àh, sáng nay trước khi đi làm em cho chuối vào lồng thế mà sau khi cho tay vào là em nó theo tay mình bay ra luôn, đứng mà ngẩn ngơ. Em nó bay ra ngoài rồi còn đứng líu nữa chứ :(( :(( . Đừng bác nào như em nhé, khi cho chim ăn hoa quả nhớ cẩn thận và đừng chủ quan không em chim iu quí của mình lại về với thiên nhiên đấy.

ancaraven, npxan and KtsBim like this.
  11. nhanviendc

nhanviendc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    chả bù chim của ông chủ tiệm cắt tóc gần nhà tui , ông ý mở cửa lồng cả ngày chim không bay ra , bắt nó ra ngoài thả ra thì chỉ được 1 lúc nó lại tìm đường mò vào trong lồng , chim ông ý nuôi được 3 năm lồng rồi hehe

KtsBim thích bài này.
  12. vinhhunghp

Thích đã nhận:
    92
    Hix đấy là chim 3 năm lồng thì phải thế chứ đằng này chim của em chưa được 1 tháng tuổi lồng nhưng em nghĩ đấy là chim bánh tẻ hoặc chim non nuôi lên còn chim già thì 5 năm trong lồng khi có cơ hội được ra ngoài thì cũng mất hút.

BinhLaocai and KtsBim like this.
  13. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Con bác bây giờ còn líu không ?Hôm trước em bắt 1 con mộc về vào cám 2 ngày đến ngày thứ 3 đã líu rồi.Tới hôm nay là được gần 2 tuần rồi,nó líu nhìu lắm nhưng 2 ngày nay có hiện tượng xuống lửa dù chế độ chăm vẫn thế.Em nghĩ con như thế là căng sẵn ngoài tự nhiên và con em chắc 2 3 hôm nữa là tịt,lại fải nung lửa lại cho nó,em hỏi con bác có như thế k ? Hay líu luôn cho tới giờ ?

14. vinhhunghp

Thích đã nhận:
    92
    VK của em nếu vẫn còn thì cứ treo ra là líu nhưng rất tiếc là sau 1p hớ hênh thì em nó đã về với thiên nhiên rôi hix hix

15. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Bác chủ bắt ở đâu mộc chọn rồi chỉ dùm cái. về kiếm em chơi với ạh

vinhhunghp thích bài này.
  16. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Mộc chọn thì hầu như chỉ chọn khuyên đực ra thôi bạn ạ.Nó tách con đực ra để riêng 1 lồng và bán giá cao hơn.Tuy giá cao nhưng vì nuôi riêng nên em nó trông lông lá có vẻ sạch sẽ ngon lành và khoẻ mạnh hơn các em trong lồng tập trung

BinhLaocai, KtsBim and vinhhunghp like this.
  17. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    em cũng vừa mua một em mộc về
    nay đã bắn tằng tằng
    em chỉ cho ăn cám bình thường và chuối

18. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Không bẫy lại được à ? Thường thì khi xổng ra, thì nó có bay mất hút luôn đâu. Nó còn lảng vảng quanh nhà mình chán. Nếu nhà bác mà còn nhiều con khác thì còn lâu nó mới về thiên nhiên. Có mà đuổi cũng chẳng đi. Chém tí :)

19. vinhhunghp

Thích đã nhận:
    92
    Hwa rảnh rỗi em lại đi kiếm 1 em khác về chơi nhưng thấy toàn chim bánh tẻ, xấu nên đành phải về tay không

---------- Post added at 10:09 AM ---------- Previous post was at 10:05 AM ----------

7h em nó bay ra trong khi đó 7h30 em phải có mặt ở công ty (cách nhà 15km), em cũng cho chuối vào lồng và treo cho vắng để hy vọng em nó vào lồng ăn mồi và không bay đi nhưng đến chiều 17h30 về thì không thấy bóng dáng em nó đâu cả, chắc là em nó không có duyên để ở với mình hic. Hwa em cũng đi kiếm em mộc khác nhưng thấy toàn chim bánh tẻ, xấu quá nên đành về tay không hix hix đành phải chờ cơ hội khác vậy

20. thanhlonghfc

thanhlonghfc Member

Thích đã nhận:
    28
    Tôi thấy nên cho thức ăn, hoa quả hay châu chấu tốt nhất là cho vào lúc chim đang ở lồng tắm. Bản thân cửa lồng chim nhỏ mà tay chúng ta lại to, lớ ngớ là đế mất chim. Còn chuyện chim 2 đến 3 năm lồng bị xổng ra có đi hay ở là do cái duyên của ta với con chim đó, nếu ta chăm sóc chúng tốt thì chắc chúng cũng chẳng bỏ đi đâu :)

KtsBim and vinhhunghp like this.