(nổ mắt) chòe lửa là như nào vậy ?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi bùi phi sơn, 7/6/07.

1. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    các bác cxho cháu hỏi nha , như vậy là sao vậy ? và nguyên nhân xãy ra là sao vậy ? chòe lửa có hay bị ko

2. chuong2302

chuong2302 Member

Thích đã nhận:
    11
    Không chỉ chim chòe lửa bị nổ mắt mà bất cứ chim gì cũng có thể bị.
    Nguyên nhân gây ra hiệ tượng này là do chim cho đá .
    Con chim khác lấy mỏ mổ vào mắt chim mình :nhẹ thì không sao ,,,nặng hơn một chút thì có hiện tượng "bóng "mắt..nặng hơn nữa thì bị mù

3. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Câu hỏi của bạn khó hiểu quá, không hiểu là do mỗi nơi dùng từ khác nhau hay là thế nào nên không hiểu câu hỏi của bạn.

4. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    ui xời nghĩa là chim bị chột mắt ý, do con ngươi bị nổ

5. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Nổ mắt tức là bị mù , nguyên nhân thì có rất nhiều , do tai nạn như đá chẳng hạn hoặc bị thiếu chất khi nuôi chẳng dẩn đến hư mắt ....

6. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    emthaays nhiều người bảo chim mà cho ăn sâu tươi nhiều cung mờ mắt

7. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Nói tới sâu thì tôi không biết có bị nổ mắt không? Nhưng tôi có đọc vài tin của các bạn nước dưới VN ta thì họ nói cho ăn nhiều sâu gọi là mealworm thì chỏe lửa bị u cục nơi chân. Cho nên tôi vẫn thích cho ăn cào cào, dế là nhiều và cả cá con đủ thứ côn trùng tôi có thể bắt được. Sâu chỉ đôi khi cho hai ba con thôi và đủ loại sâu mà đương nhiên tên của nó tiếng Việt tôi không biết nơi. Bên này chỗ bán thức ăn cho thú vật có vài loại sâu.

8. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Mình hiểu như vậy nhưng khi bạn Bùi Phi Sơn nói nổ mắt lại để trong ngoặc nên hỏi lại. Câu hỏi này chắc bạn thắc mắc cho tất cả các loại chim chứ không riêng gì chòe lửa. Nếu như do đá nhau hay bị vật gì chọc vào mắt thì đã không hỏi vậy.
    Tôi nuôi chòe lửa được mấy năm rồi thường những con Lửa mà bị suy thì nhìn đôi mắt nó có cảm giác rất to và lồi ra. nhưng chưa xẩy ra trường hợp nổ mắt bao giờ, cũng có thể để một thời gian lâu nữa mà không bồi dưỡng cho nó thì có thể nó bị nổ mắt thật cũng nên.

9. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    no mát

hi` . wá đúng đó , cảm ơn vì nhưng ý kiến trên của mọi người ! nổ mắt theo mìh nghỉ nó rất sâu sa cho loài chim , vì vậy mình xin cần các câu trả lời của mấy bác ! nhằm giúp cho chúng ta tránh được nhửng điều ko hay cho nhửng chú nhóc thân yêu của chúng ta nhé ? mong các bác giúp đở nhiều hơn ! ( mắt chúng chảy cả nước bọt tráng kìa )

10. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    hay wá các bác hảy tìm giúp một số biện pháp hay nhé ? củng chẳng có gì đâu , điều quan trọng là tìm cho nhửng chú nhóc của chúng ta những điều an toàn ấy mà ? giúp cho các cậu bé có điều kiện sống tốt nhất ! ( àm các bác ơi , mình thấy nhiều con, mắt của chúng có bọt trắng đó , là sao vậy nhỉ ?

11. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chòe lửa nổ mắt theo tôi là do lồng bị nắng quá ,hôm qua tôi đi chơi nhỡ việc ko về kịp để cho lồng vào bóng râm ,đến 4 giờ chiều về đã thấy em nó đi rồi ,mà vừa lúc sáng vẫn múa may rất khỏe.Tôi xem kỹ thấy cả 2 mắt bị nổ.Ko biết bác nào đã bị như thế chưa?

12. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    mình củng từng thấy chuyện đó ? có thể đó là 1 nguyên nhân ! chúng ta hảy phòng ngừa nhé , cảm ơn bạn!

13. toannguyen

toannguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chào các bạn tôi xin đóng góp 1 ít kinh nghiêm như sau
    chòe lửa hay chòe than bị hư mắt thường do các nguyên nhân sau đây
    -bị thương tật do các nghuyên nhân cơ học như do va vào nan lồng hoặc vât nhọn trong lồng ,vật cứngvv
    _nguyên nhân thứ hai là do thức ăn thiếu chất đạm ,, phơi nắng quá lâu ,,và nguyên nhân mà nhiều người đã nói là cho ăn quá nhiều sâu khô điều này tôi đã từng gặp,, ngày xưa tôi có 1 ngươi bạn nuôi chòe than con chim này rất hay múa hót cả ngày,, nhưng có 1 tât là khoái ăn sâu khô(nguyên con chứ không bóp nhuyễn trôn với cám ) bạn tôi vì muốn cho chim căng lửa nên đã cho ăn toàn sâu khô mà thôi kết cuộc là con than này đã bị hư mắt khi ăn sâu khô liên tục trong vòng 2 tháng,, vì thế khi nuôi chim bạn phải cho ăn sâu khô nhưng ơ mức dô vừa phải mà thôi,, và cũng không nên phơi nắng quá lâu đối với chòe than ho8ạc chòe lửa chỉ nên phơi năng khoảng 15 phút vào mỗi buổi sáng mà thôi

14. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chà chà cám ơn bác ,em chòe than của em em cũng cho ăn sâu khô nhiều lắm từ mai phải giảm bớt thôi.Còn nhộng khô thì thế nào hả các bác ? Em hay mua nhộng về xong cho vào lò vi sóng sấy cho khô rồi xay cho khuyên còn chòe và khướu em cho ăn nguyên con luôn ,đã có bác nào thử chưa ạ.

15. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    trời đất ? vậy là wá sướng rồi , nhộng con thì còn gì bằng nửa ! nhưng mà nhộng thì chắc ko bằng cào cào đâu nhỉ ? hì