NO3 - Vấn đề cũ nhưng không nguội

Thảo luận trong 'Thiết bị cho hồ cá' bắt đầu bởi mapdet, 22/4/13.

1. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Các bác cho em mạng phép mở lại topic này ạh.
    Chẳng là sau một thời gian chơi chovui, bây giờ, em bắt đầu bị dính chưởng vụ NO3 này, trước giờ toàn chơi theo kiểu ruồi, mua về, thả vào, chết...., nhặt ra, mua về thả tiếp.
    Chẳng qua là tại không rành lắm vụ đo đạc, thế nhưng hôm trước làm một buổi đo thử, té ngủa ra luôn........ không đo đếm được, cả NO3 lẫn PO4.
    Em chỉ chơi san hô mềm thôi, các bác góp ý giúp dùm em.
    Em đang tìm hiểu giải pháp nào không dùng máy tại hò lọc của nhà em lúc mới làm, không nghỉ tới, nên làm hơi hạn hẹp.
    Nhưng nếu bí quá thì cũng phải đập hồ lọc đi thôi, tuy nhiên, em tìm hiểu thì thấy thị trường máy khử NO3 cũng như PO4 nó mơ hồ quá.....
    Xin các bác chỉ giáo. Em ở tp HCM ạh.
    Chân thành cám ơn các bác.

2. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Giải pháp tốt và hiệu quả tức thời nhất là bác phải thay nước(mỗi tuần nên thay 20%) để kéo NO3 xuống rồi mới tính tiếp tới chuyện dùng lò khử NO3 bác ạk!Sau khi thay đc khoản 60% nước rồi bro nên ra Nguyễn Thông mua lò và hạt khử NO3--->tổng thiệt hại khoản 1tr(tùy theo thể tích hồ).Hạn chế cho cá ăn lại tầm khoản 2 ngày 1 lần và cho ăn vừa đủ ko để thức ăn dư thừa......

ca bien xinh and mapdet like this.
  3. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Nếu CHỈ chơi sh mềm thì e nghĩ bro ko nên quan tâm đến khử no3 làm gì cả, vì sh mềm sống trong môi trường giàu dinh dưỡng, quá trình khử no3 sẽ giết dần sh mềm. Còn PO4 thì nếu đã khử thì chi bằng phấn đấu nuôi hết các loại sh luôn, vì đầu tư khử po4 chỉ cho mềm thôi thì hơi phí quá.

Bể bro cứ thay nước đều là được rồi

mapdet thích bài này.
  4. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Nói như beggarUK thì mình về ném cái lò chạy PO4 remover đi được nhỉ! Trước khi dùng cái đó, cả tháng trời không dùng cái gì khử PO4 mà khi nhờ BeggarUK đo thì chỉ có 0,09 khi dùng mỗi rong tóc để khử NO3 và PO4. Cũng không thấy hiện tượng gì bất thường cho san hô mềm khi PO4 ở mức đó! Tuy nhiên đọc ở đâu đó có nói khi PO4 lên trên 0,03 mg/l thì tốc độ phát triển của san hô giảm đi tới 90%.

Còn các công nghệ khử NO3 thì ở thớt này cũng nói nhiều các để khử rồi, chắc cũng có tí giá trị tham khảo: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=99625

5. danscali

danscali Well-Known Member

Thích đã nhận:
    221
    bác có ném cái lò đấy thì ném mạnh vào nhé để có gì em lượm về xài......:). Nói chứ cho dù san hô mềm thì điều kiện can bản cũng phải được đáp ứng...NO3 và PO4 ngất ngững thì trước sau gì cũng sẽ đi....Nếu như SPS cần NO3/PO4 ~5/~0.01-0.02 thì san hô mềm thích ở khoảng ~10-15/ ~0.5-1. Đã chơi cái này thì chẳng có gì gọi là phí cả....:D đầu tư đúng làm 1 lần o phải mua nhiều lần (đồ dùng/san hô) thì cũng sẽ đỡ phí hơn là mua về chết lại đi mua lại.....

lpcuong and maotien like this.
  6. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Thì đã bẩu, bể mình toàn LPS trong khi dùng mỗi rong tóc (cheato) để khử NO3, PO4 và nuôi pod mà NO3 ~ 5-10, PO4~ 0,09, đều trong ngưỡng bro đưa ra thì chạy rowaphos làm gì cho phí nhỉ =)). Chứ rong tóc và thay nước đều đều là ổn :laughing:

7. danscali

Thích đã nhận:
    221
    điều kiện thế thì quá tốt rồi...giờ ship cái reactor đấy qua em xài hộ......:D lâu lâu cũng muốn chơi LPS với zoas thôi cho khỏe cái thân muh cưỡng o lại được đám SPS mỗi khi ra tiệm cá.....heheh...

8. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Cám ơn tất cả mọi người đã góp ý.
    Em sẽ tiến hành thay nước liên tục (thực chất là đã thay rồi), còn về vấn đề máy khử NO3 thì em cũng sẽ suy nghĩ, ngoài tiệm Sơn Hà nào vậy bác, Nguyễn Thông nhiều tiệm Sơn Hà quá. Bác Nicky Phan cho em xin số đt để liên lạc ngoài đó được không ạh.
    Còn về PO4 thì theo các bác em không phải dose xuông nữa àh. Em đo, thấy nó xanh lè luôn. Căng lắm các bác ạh.

9. danscali

Thích đã nhận:
    221
    em nghĩ bác nên đầu tư vào máy PO4 reactor trước để kéo PO4 xuống trước....NO3 nói chung dễ kéo hơn là PO4.

10. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Em nghĩ bể bác Cường hệ thống đã ổn định, các chỉ số đã ổn định rồi, thì cái đám rong tóc kia chỉ đóng vai trò duy trì các chỉ số đang có. Chứ như bể của em hệ thống đều mới, chỉ số 34 đều cao, đang dùng cả chaeto và bẫy rong và còn đang còng lưng kéo xuống ko xong đay này bác ơi.

11. danscali

Thích đã nhận:
    221
    Tạm thời bác đừng nên mua thêm gì nữa cho đến khi mọi thông số xuống lại mức bình thường để đỡ tốn thêm tiền mua thay thế.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:22 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:19 PM ----------

Bác phải nên hiểu là chaeto với ATS o phải có tác dụng nhanh như dùng hóa chất.....em nghĩ bác muốn nhanh thì nên chơi GFO trước cho xuống rồi sau đó thì dùng chaeto và ATS để giữ mức thấp.

ca bien xinh and mapdet like this.
  12. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    cám ơn bác danscali rất nhiều, nhưng mà sao nghe một vài bạn bảo rằng SPS thì cần lo lắng PO4 hơn, còn mình thì chỉ chơi san hô mềm thôi, chắc phải xử lý gấp, chứ vào mùa san hô rồi, đi tiệm nào cũng thấy đầy san hô, mà chẳng dám đụng tới, chỉ vì sợ mua về nó lại èo. các bác hiểu cho ạh.

13. danscali

Thích đã nhận:
    221
    Mình đã viết ở trên....tuy la chơi LPS nhưng mức PO4 cũng o được quá cao thì chẳng có san hô nào sống dược hết bro a. Mình nghĩ bây giờ bro nên chay GFO để kéo PO4 xuống + với việc thay nước thường xuyên (mỗi tuần thay vì 2 tuần) thay GFO mỗi 3~4 ngày nếu chạy lò phản ứng còn bỏ trong túi vải thì thay khoãng 1 tuần/lần trong khoảng 2~3 tuần rồi sau đó sẽ thoải mái thêm coral vào và tiêp tục chạy GFO/thay nước cho đến khi bro thấy san hô sống được trong hồ. Nếu bác theo đúng em nghĩ hồ bác sẽ sớm add được thêm coral vào....nhưng cũng add từ từ chứ đừng add nhiều vào 1 lúc sẽ sinh ra problem khác...

14. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Sh ko hề dễ chết (trừ những con thuộc hàng expert only), nuôi mà chết thì lúc đấy hệ thống có vấn đề quá nặng. Cái khó ở đây là giữ màu và lên màu cho sh. Và PO4, NO3, đèn, ... là cái quyết định. Vì thế xử lí là xử lí cục bộ từ đầu, chứ chắp vá từng cái thì ko đến thành công được đâu bro ạ. Bro nên cân nhắc, 1 là chơi kiểu cắm hoa, 2 là đáng bỏ tiền ra đầu tư.

ca bien xinh, mapdet and Coral_Reef like this.