Nỗi buồn cho - tặng

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi namquoc, 31/10/12.

1. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Khi cho - tặng bớt 1 số chim đi, người được chọn cho - tặng đã phải chọn là người say mê nuôi chim. Vậy mà qua một thời gian đến thăm lại những con chim đó thì ôi thôi: con thì họ chăm sóc chẳng ra gì, con thì họ đem đổi lấy những con chim khác còn kém hơn cả nó!
    Thấy chán quá tự nhủ từ nay không cho - tặng nữa. Có khi vì là của cho - tặng nên họ coi rẻ làm khổ cả các con chim tội nghiệp!

2. cuongquephong

cuongquephong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    Bác cũng có nỗi niềm giống em, Những người xem nhẹ những món quà tặng tinh thần như vậy, đem đổi chác, bán đi hoặc chăm sóc không bằng ban đầu thì nghĩ cũng thấy buồn, Nếu gặp vài trường hợp như vậy thì đem vào rừng sâu phóng sinh cho nhẹ lòng.

3. me^thuysinh

me^thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    cảm thông với chủ thớt. con gì mình nuôi thì phải giành tâm huyết cho nó, tặng vào tay người không tâm huyết thì vừa thương nó vừa thấy người ta không tôn trọng mình

cucunghia, hauga, hungvcb and 2 others like this.
  4. cugayliencuompt

cugayliencuompt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    Theo riêng em!
    khi được ai cho và tặng chim thì con chim đó em sẽ cố chắm sócthật tốt.
    Tốt vì không phải chim hay; hay dỡ mà do tấm trân tình mà thôi.

hauga, hungvcb and yeuchimthucanh like this.
  5. dat_casper

dat_casper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    rất cùng cảnh ngộ với bạn , mình cũng vậy chưa bán chim bao giờ , dù con chim đó ko hay mình đã nuôi 1 con My 14 năm đến lúc chết thả ra còn ko bay nổi,ăn uống chỉ năm trên cầu mổ phải nhốt vào lồng yến chỉ việc thò mỏ ra ăn và uống,nhưng thỉnh thoảng hót lên 1 đoạn .. làm chủ nó ngất ngây

hauga, yeuchimthucanh and hungvcb like this.
  6. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    E cũng thế.
    hồi trước là sinh viên bị bố mẹ cấm . lên hè mang về rất chi khó, toàn nuôi được ~1 năm lại tặng.
    tặng người ta sau người ta lại cho ai ý hix.
    nhiều khi bẫy được nhiều chim ko nuôi hết cũng lúc mang qua long biên cho ông bạn ở đó, lục mang về tận bắc ninh tặng. có lần bảo mang về rồi mà người ta còn bận đi đâu mình lại đành thả chim. mà E toàn đi xe buys. nhưng cũng có lần E cũng làm anh em phải thất vọng, do mới chơi E chăm con gáy nó suy quá. Bây h nghĩ đến con gáy anh em tặng nuôi suy sau lại bị bay mất vẫn áy láy quá. ko phải do mình ko bỏ công bỏ sức mà do mình chưa biết cách hix. không biết bác Lộc abc có giân mình ko nữa.

yeuchimthucanh and hungvcb like this.
  7. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Đã là đồ tặng thì phải trân trọng không được đem cho đi hoặc càng không được bán, nếu để đánh mất áy náy vô cùng đấy đặc biệt lại là chim động vật sống cũng có cảm xúc như con người.
    Cỏ thể con chim không hay người ta cho mình nhưng mình vẫn phải trân trọng nó coi nó như những con chim khác trong bộ sưu tập của mình đừng phân biệt này nọ.

8. n.q.t

n.q.t Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Cùng cảnh ngộ và suy nghĩ như chủ topic. 1 là cố gắng nuôi luôn. 2 là thả nếu tốt cho nó.3 là trao đổi hoặc mua bán lấy chút tiền mua thức ăn cho em còn lại. Em tặng vài lần thấy hơi buồn nên giờ em làm 3 cách này

9. twan

twan Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    528
    Mình thì ít khi cho,cho phải chọn người nuôi có điều kiện nuôi nhốt tốt,yêu thích chim thật sự!Mình cũng có mấy người bạn hay xin xỏ,thấy mình có chim nhiều cứ xin hoài,mà về nuôi thì không bao giờ đúng tiêu chuẩn nên mình lúc nào cũng phải bán chứ ko cho!Bán ko phải vì mình cần tiền nhưng khi họ mua rồi họ sẽ biết giá trị của con chim.Còn gặp người biết nuôi va thích nuôi mình sẽ cho nếu mình ko cần con chim đó nữa.Mình bị phân bì hoài,"Mày cho thằng Th con tao xin sao mày ko cho,lúc nào cũng bán"."hihi,cho ông ông về ông nuôi chết cũng vậy!Bán cho ông biết giá trị con chim ma nuôi đàn hoàn"!