Nỗi buồn của Họa Mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hungvcb, 21/9/11.

1. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    Chào cả nhà !
    Hùng viết bài này không phảp là đả kích hay phê bình nhé
    thật sự mình thấy mấy em Mi rất dễ thương và lại cho tiếng hót yêu đời, nhưng oái ăm thay chim có lửa lại hay hăng, cho nên mới sinh ra chuyện đấu. Nhưng sau trận đấu thì thật thảm hại : sứt đầu, bể mỏ, thậm chí có thể gãy cả cánh, chân. vì đá trong lồng có lúc muốn chạy cũng không chạy nổi, ôi thê thảm quá, lúc đó bỏ luôn cả tiếng hót. Qua DD rất mong được nhân rộng họa mi hót để hạn chế .......

Micon, tienvonghia, tieuhoami and 7 others like this.
  2. YETi

YETi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    mình mới chơi chim thôi nhưng cũng ủng hộ chơi hót

3. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    pác này nói cũng đúng,e cũng chỉ chơi hót, nhìn mấy e nó chọi nhau mà sót ruột quá.

4. mrrin

mrrin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    thế thì đừng có cho nó đá , đá làm j chừ ngồi rên vậy bác ??? bác k cho nó đá thì nó cũng chỉ đứng hót thôi thì làm sao sứt đầu mẻ trán đc, chắc bác cũng máu me cá độ nên để nó sứt đầu mẻ trán đến vậy, ĐỪng lấy lí do đổ lỗi cho con chim bác ak

5. supernhoc

supernhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    không lẽ bác ấy cho chim đá cho sứt mỏ bể trán rồi lại lên đây kêu gọi mọi người không chơi đá chim sao bác . Dĩ nhiên người ta chơi hót , thấy con chim bị cho chọi nó vậy thì mới nói chứ . Chẳng lẽ phải cho chim mình đá mới biết được nó te tua như thế nào à ?

6. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    bác này chắc là dân chơi mi chọi, nên chột dạ,keke. nhìn chim ng` khác đá mà sót, k fai chim mình đá mới sót đâu pác !

tieuhoami, hungvcb, ancaraven and 2 others like this.
  7. linhv

linhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,003
    Những người yêu mi đều sót ruột khi nhìn thấy chú mi của mình te tua,tơi tả khi chọi xong. Nhưng chơi chọi nó có một cái gì đó thể hiện nào thì cách chọn,nước nuôi, rồi om ủ........và quan trọng nhất là niềm đam mê. Hôm nào không chọi vẫn có thể dượt hót mà. Chứ nếu nuôi mi chỉ để hót không thì cũng lãng phí quá. Vài lời ý kiến riêng của mình, nếu sai mọi người bỏ qua nhé.

8. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Chơi chọi là để khẳng định bản chất và cái tôi của người nuôi chim. Nên khi chơi chọi rồi thì các bác hầu như bỏ hết các loại chim khác.

haimayxuc, linhv, hungvcb and 3 others like this.
  9. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Nhưng mình thì không Bình àh, mình vẫn duy trì các loại chim hót nhất là chim vành khuyên.
    Thân!

linhv, hungvcb, mavanz and 1 other person like this.
  10. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Tớ cũng vậy, vẫn khuyên, chào mào, chòe than, chòe lửa, và giờ cả Yến hót nữa. Sáng ngày bật nốt cái máy lọc bể cá róc rách ra là cứ tưởng đang nằm trong rừng cạnh bờ suối

hungvcb thích bài này.
  11. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    Cảm ơn các bạn đã có ý kiến với Hùng. Thật sự thì Hùng cũng chơi Họa Mi, nhưng từ lâu nay (2003) không chơi, vì Con Mi của mình bỏ mình đi đợt cúm gia cầm đầu tiên đó. Ở vùng mình (Ninh Thuận) cũng có chọi, mình thì không chọi đâu vì những lý do ở bài Nỗi buồn Họa mi mình nêu. Nay mình đang đi tìm 01 em Mi hót mà chưa có, đang thèm lắm. cảm ơn các bạn đã quan tâm, Chào thân ái

12. linhv

linhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,003
    Tớ chăm chim chọi thành ra bị bà xã nói là " có con chim cần chăm thì chẳng chịu chăm, cứ chăm con ở đâu ý" thế mới chết chứ các bác nhẩy. Vậy nên ae ta có gì vẫn phải chăm....cho khoẻ nhé, chứ để các bà ấy bực lên các bà bóp... chết hết thì lấy gì mà chơi! Phải ko Bim ơi?

ndhai, hungvcb and haimayxuc like this.
  13. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    HEHEHE
    nói vậy chơi gà chọi rồi là bỏ chơi chim chọi :) vì cấp độ ngày càng cao lên mà :)

hungvcb thích bài này.
  14. chiendviz

chiendviz Member

Thích đã nhận:
    30
    Tớ có ý kiến với cả nhà thế này, chim Họa mi được tôn là Vua của muôn loài chim, hay như các cụ ta vẫn thường gọi Họa my là loài Hùng điểu ắt hẳn phải có lý do của nó. Họa my, ngoài giọng hót quyến rũ và mê hoặc lòng người còn có một bản lĩnh phi thường mà không một loài chim nào có thể có được. Để chăn được một em Họa my đạt được đỉnh cao và tỏa sáng như vậy không phải ai cũng có thể làm được. Trước hết nó đòi hỏi người chơi phải là người thực sự tâm huyết và có duyên nợ với chim Họa mi. Một chú Họa mi ra trận không chỉ đơn thuần ta được thưởng thức giọng hót tại sới chọi, những miếng đòn hay và độc đáo trên bàn thi đấu thể hiện bản lĩnh, lá gan của con chim. Mà qua đó, còn thể hiện được cốt cách và tâm huyết của chủ chim. Vậy nên, chơi Họa my hót dù có hay đến mấy thì cũng chỉ thưởng thức được 50% sự thú vị của môn chơi. Chẳng thế mà xưa, với môn Lông vũ được chia làm 2 đẳng cấp. Họa mi chọi là thú chơi tao nhã của các bậc Vua quan và các thái tử trong triều. Còn Gà chọi là thú chơi dân dã mà mọi người dân ai cũng có thể chơi được đó bạn Hùng ạ. Trên đây, chỉ là vài dòng tâm sự để trải lòng cùng các anh em và các bậc cao nhân trong diễn đàn. Nếu có gì chưa đúng rất mong được mọi người lượng thứ. Thân ái!

linhv and hungvcb like this.
  15. hoamiaka

hoamiaka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,714
    Có câu:
    "Bò không ăn cỏ bò ngu
    Trai không mi chọi....trai ngu hơn bò"
    Hihihi

16. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Hoạ Mi mà không biết chọi thì có lẽ người ta phong : Khướu mới là ca sỹ của rừng xanh

hungvcb thích bài này.
  17. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Tôi cũng rất đồng ý với bác KtsBim, tôi nghĩ rằng những người chơi chọi chim thì yêu mình hơn là yêu chim, họ dùng con chim để khẳng định đẳng cấp và cái tôi của mình. thực sự tôi không ủng hộ chơi chim đá, tôi xem clip hoa mi đá mà thấy xót cả lòng, thật tôi nghiệp những chú chim!

hungvcb thích bài này.
  18. chiendviz

chiendviz Member

Thích đã nhận:
    30
    Tớ có ý kiến với cả nhà thế này: chim Họa mi được tôn vinh là Vua của muôn loài chim, hay như các cụ ta còn gọi Họa mi là loài Hùng điểu ắt hẳn phải có lý do của nó. Ngoài giọng hót quyến rũ, mê hoặc lòng người, Họa mi còn có một bản lĩnh phi thường mà không một loài chim nào có được. Để chăn được một em Họa mi đạt đỉnh cao và tỏa sáng như vậy không phải người chơi nào cũng có thể làm được. Trước hết, đó thực sự phải là người có tâm huyết và có duyên nợ với chim Họa mi. Họa mi về tề tựu tại sới chọi, chúng ta không chỉ được thưởng thức những giọng hót nhiều cảm xúc của chim Họa mi mà còn được xem những pha tranh hùng quyết liệt của loài hùng điểu, những miếng đòn độc đáo, để đời trên bàn chiến mà chỉ có ở chim Họa mi. Mà quan trọng hơn, qua đó chúng ta còn hiểu được cái hồn, cái cốt cách của của những nghệ nhân chơi chim Họa mi. Vậy nên, chơi chim Họa mi hót dù có hay đến mấy cũng chỉ thưởng thức được 50% cái thú vị của môn chơi mà thôi. Xưa, môn chơi Lông vũ được chia thành 2 đẳng cấp: Họa mi chọi chỉ giành cho bậc quyền quí, Vua, quan và các thái tử trong Triều đình. Còn Gà chọi là môn chơi dân dã mà bất kể người dân nào cũng có thể tham gia được đó bạn Hùng ạ. Trên đây chỉ là vài dòng tâm sự để trải lòng cùng các anh em và các bậc cao nhân trong diễn đàn. Nếu có gì chưa đúng rất mong được lượng thứ. Thân ái!