Nổi buồn mang tên sấm thổ

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi ngvu, 11/5/11.

1. ngvu

ngvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    388
    Mình có một em mồi lở, rất nhẹm sào và đổi giọng liên tục. Sáng nay, miền Trung nắng đẹp, không có gió Lào. Hơn 20 km từ Đà Nẵng vào Quảng Nam, kèo thế đẹp, gần bên một em thổ rền giọng 2 xa xăm vài hồi, tức thì sấm thổ giọng 1 của mình lôi kéo, và mình đã chộ được em bổi, mồi rước vài sạc, bổi lên thế rồi dạt ra, 2 bên lời qua tiếng lại khoảng 4-5 sạc (gù) thì mồi teo tóp im khô. Nhận thấy điều đó, khoảng vài chục phút chờ đợi, mình quyết định ra về tay không như bao lần trước. Một nổi buồn mang tên sấm thổ cần được chia sẻ.:-S

2. bivibo

bivibo Member

Thích đã nhận:
    103
    sao chim bác giống chim em thế, có mồi kiểu này không dám đi chơi với anh em đâu.
    hic, bữa nào hắn sung (+chim ngoài mau nhảy) thì bắt được không thì pó tay.
    mồi bác teo im thì còn hy vọng bắt được chim con hay chim mái,
    mồi em gù vài sạc mà chim ngoài không nhảy là hắn nhảy đùng đùng, bổi ngoài sợ wá bay mất.
    anh em xúi em thịt hoài, nhưng em cứ treo ở nhà cho hắn gáy chơi.

3. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Mồi lỡ ra rừng gặp phải thổ rền... Cũng còn cửa cho Bác vì chỉ 4 5 sạc gù chứ gặp em nào sung lển bủa cho vài chục sạc gù RỀN là có thể Bác tìm em lỡ khác để tập thôi.... Không sao nuôi năm sau tập tiếp.

4. Đổi giọng liên tục là sao bác? Phải chăng đây chính là lúc để dùng thuật ngữ "đảo giọng"?
    Em có chú lở lúc gáy đồng thổ, lúc gáy son đồng. Phải chăng đây là chú chim biết đảo giọng?
    Có người bảo "đảo giọng" là lúc gáy ngược, lúc gáy xuôi. Nghe không vô được!

5. Nhớ Rừng

Nhớ Rừng Member

Thích đã nhận:
    59
    Em thì lại thấy đâu có gì phải đáng buồn đâu bác. Mồi thua bổi là chuyện hết sức bình thường. Phải có những con bổi như vậy thì mồi mình mới lên được. Cái chính là phài làm sao nghĩ ra cách để chinh phục được nó, hoặc là nhờ nó thì mình mới có dịp chạy đi tìm mồi hoài hoài :D

ngvu, nguoidaugio and hcongthuc like this.
  6. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Với em thì khi mang mồi lỡ đi tập nên né thổ rền, sấm, đồng kim 3 kiểu ấy dễ tiêu mồi lỡ...gặp bổi tơ thì ko sao chứ gặp mấy cn già trận mà bài bản nó làm một hồi con lỡ cứ ngớac ngớac cái đầu là lo lấy xuiống ngay chứ ko tiêu mồi. mồi chai còn chết lên chết xuống huống chi mồi lỡ.

chuongcana, khoa_bentre, lepa and 7 others like this.
  7. bivibo

bivibo Member

Thích đã nhận:
    103
    đổi giọng liên tục: chắc bác í nói là chim bác lúc gióng, lúc thúc, lúc gù nghe nó hay ho líu lo ấy mà.
    sẳn nhờ mấy bác tư vấn luôn: chim em gặp bổi hay tung lồng còn chơi được không thế ?
    em theo dõi kỹ thái độ của hắn rồi: ý hắn muốn tung ra ngoài để cắn- đá chim bổi chứ không phải là sợ teo.

ngvu and nguoidaugio like this.
  8. ngvu

ngvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    388
    Mình cũng xin được trao đổi thêm vài vấn đề. Đổi giọng là khi gáy gọi chuyển qua thúc và ngược lại và con sấm thổ này nó đấu với chim rừng mà chim rừng chưa chịu chung thế thì nó đổi giọng liên tục. Con này mình tập gần 1 năm và những cuộc đụng độ với chim trời như thế này nó gặp liên tục. Trận đánh đầu tiên của nó thì nó gặp con chúa vùng thổ nhuệ, và hậu quả là cũng im re nhưng mình sách xuống và treo lên chổ khác thì nó vẫn gáy lại, cách đây vài tháng nó gặp con chúa vùng khác cũng là thổ, gù cà lăm ( Còn gù lộng nữa chớ, hay quá ), hai bên giao đấu ( gù qua gù lại ), chim mình im và tiếp đến là cuộc đụng độ mình giải bày ở trên ( hết kiên nhẫn ). Bác Bình Nguyên ở Quảng Nam ,vùng nào vậy?

ThắngLD thích bài này.
  9. ngvu

ngvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    388
    đổi giọng là đương gáy gọi chuyển qua thúc và ngược lại. Chim mình khi gặp những chú bổi không chung thế mà vờn mồi thì nó đổi giọng liên tục. Còn đảo giọng là khác.

10. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Chào bạn ngvu! mình ở Hòa Vang đây, hội cu thường gọi là Trí mập. Bạn chơi lâu chưa? nếu bạn muốn bắt con bổi đó bữa nào lên Túy Loan, Hòa Phong rủ mình đi với, mình thích nhất là gặp các con cu chiến như vậy, nói thật bạn mình cầu mong sao cho chim mồi của mình gặp con bổi dữ để xem nó đấu cho bể mồi luôn, xem cu đấu như vậy là sướng cả năm trời, vui mới phải chứ sao lại buồn! kiếm em khác huấn luyện để thi đấu tiếp, chơi cho thú vị là phải gặp chim dữ. Hẹn gặp lại nhé!

bdbird, ngvu, nguoidaugio and 2 others like this.
  11. ngvu

ngvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    388
    Vâng! Mình năm nay được 30 tuỏi ( tiện xưng hô ), mình mê chơi chim từ nhỏ. Nhớ hồi xưa, tên hàng xóm nhỏ hơn mình mấy tuổi, tậu được chiếc xe mini leo núi thế là 2 đứa rủ nhau đạp xe lên Túy Loan mua đội mũ, chích chòe. Còn bây giờ lớn rồi, mình chỉ thích nuôi cu ( được 2 năm ), mùa này chim đem tập mình nhiều lắm chớ ở nhà nó gáy gù inh ỏi cả ngày. Theo như bác nói thì có lẻ mình sẻ tìm đến bác trước (mình ở thành phố nên thích về quê ấy mà ), bác hướng dẫn đường đi! Okê!.

Thiện Bảo Lộc thích bài này.
  12. doan thanh tung

doan thanh tung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    theo mình con bổi đã nổi mùi(mồi lở của anh ấy đã 1 năm)trận mạc cũng khá rồi thì không có hiẹn tượng sợ chỉ trừ khi bể ngoài rừng rồi.con mồi ấy không phải sợ cũng không phải bỏ nước.đây là con mồi đánh chim quần.nếu con chim nào cứ đấu rồi bây ghe gáy lại về đấu thì trước sau gì con mồi ấy cũng thu phục được dù trống hay mái.con này chơi khá buồn và người không biết sẻ tiển em ấy thôi.đây là con mồi đánh giả vờ.có khi bổi về chung nhánh thế cũng không gù nữa bổi bay lại gáy chơi rât hăng.(có thể các bạn mê cu gáy không tin)trãi nghiệm sẽ cho mọi người biết(kẻ mê cu gáy)

ngvu thích bài này.
  13. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Khi nào lên cậu điện cho mình theo số: 0982069018. Hôm 28/3 Âl vừa rồi mình đã đánh được một con chim chiến ở ngay đầu cầu An Sơn, đường lên du lịch Bà Nà. Con này bị các cu thủ Đà Nẵng đánh liên tục nhiều năm, không ai hạ được,mình may mắn khi chim mồi rao nó đang ăn ở thửa ruộng sát quán bán trứng Đà điểu bật bay lên, xổ một tràng thúc nhanh giọng đồng. Con mồi vẫn cứ gáy rao nó vội lao sang đồi nham nhở do xe múc đất tạo ra, hắn tiếp tục thúc vài tiếng nhặt, mồi thúc trả chưa được vài tiếng hắn đã nhập tàng, con này hung đáo để khi chập nhánh mít trên ngọn đã xổ gù với lồng rồi! Bắt đầu cho một cuộc đấu gù, nói thật mình không thể tin nỗi ở vùng này lại còn sót con cu quá chiến như vậy, hễ cứ xuống nhánh nào là nó gù đấu và gù chần nhánh đó, gù gần như không nhả trong cả hiệp đấu kéo dài 18 phút, thật ra với kiểu gù như vậy là gù ép, ít có con chim rừng nào như vậy, sướng thật! bây giờ nhớ lại vẫn còn thấy sướng cả người. Đánh xong con này mình đã thông báo cho các bạn cu quen trong hội ngay, mới nuôi hai tuần nó đã gáy và thúc, Con này đặt biệt ở chỗ rao, thúc giọng đồng nhưng khi gù thì thổ pha đồng, càng về khuya thổ càng đậm. Nhớ alo cho mình, chào cậu nhé!

ngvu, Loc abc and Thiện Bảo Lộc like this.
  14. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Kể cả chim bổi để ở nhà chung với chim thuần thì theo em là không nên để gần với chim thổ rền đã thuần. Cũng không nên để gần chim thuần giọng đồng trơn. Tốt nhất là để gần đồng kim hoặc thổ pha thì bổi mau nổi hơn. E thấy vậy mà chẳng biết lý do vì sao ...

15. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Bác thiện có thể giải thích cho em tại sao khi tập mồi lỡ ta nên "né" 3 giọng trên không?thank bác.

Thiện Bảo Lộc thích bài này.
  16. ngvu

ngvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    388
    Vài tấm ảnh của em nó :[​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]

17. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322
    bác ngvu giống e rồi,e cung co 1 con sâm bầu,cũng là mồi lỡ,ra rừng kèo chơi kèo không,kiên nhẫn tập luyện e nó,hi vọng sau thời gian gọt giũa e nó sẽ tiến bộ bác à.

ngvu thích bài này.
  18. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    Minh kết nhất là nuôi mồi kiểu như này. Kể cả bổi nuôi kiểu này cũng rất hay 1 con bổi chọn + một con bổi phu ở chung => kết quả ngay. Tiếc là nhà mình chật không giang không có đành pótay. Chúc bác nhanh xử lý con sấm thổ. Nếu mồi không chịu gù khi thấy bổi. Bác che im lồng hơi kín chọn một cây tối (rậm) treo thế khuất lồng. cành thế chỉ thấy cầu tử. Chim không thấy cành thế, Quang trọng là lựa thời điểm tới giờ con chim đó đấu thấy sung treo chim chú ta sẽ nhanh về nhất mà treo. ắt sẽ thành công.

BigBird, ngvu and Loc abc like this.