Nối buồn nối tiếp nỗi buồn !

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi babaqn, 5/11/13.

1. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Như vậy là tối qua 21h13' chú gà rừng tai đỏ của mình đã ra đi mãi mãi.E định chụp vài tấm hình lên cho ae xem trước khi hạ thổ chú nó nhưng do tối nên mình không chụp được. chú nó đã thay lông được cở 60% tưởng rằng sắp có gà trống rừng đạp mái nào ngờ....hic..híc buồn quá các bác ạ..!Đã thế tối qua chú gà rừng tai đỏ mất sáng nay dậy lại thấy chú gà mồi của mình gáy không nên tiếng không biết lý do thế nào các bác ạ? rõ ràng chiều qua giọng gáy vẫn to và sung như mọi khi thế mà sáng ra nghe chẳng khác gì con gà trống non (tơ) mới tập gáy, nghe khàn khàn và bé ???. dạo này chú nó đang thay lông không biết có phải do đang thay lông nên giọng chú nó yếu đi không các bác, em chưa có kinh nghiệm về gà mồi nên em lo quá rất mong các bác có kinh ngiệm và đã gặp trường hợp này chia sẻ giúp em. em xin chân thành cảm ơn các bác các chú cùng ae !

2. nobitui

nobitui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    417
    . . . thật tình chia buồn với bác babaqn . . . . . .

babaqn thích bài này.
  3. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Gà đã thuần tiếc quá! Bắt đầu lại với 1 con mới vậy...

babaqn thích bài này.
  4. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Gà bắt ở ngoài rừng về nếu dễ nuôi cả thế giới đã nuôi nhiều như gà nhà,nuôi gr chết vài con là chuyện thường,nếu thực sự đam mê gr thì chọn gà ở các trại gr dòng gà đã có miễn dịch quen với nuôi nhốt.

5. minhquynhln

minhquynhln Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    xin chia buồn cùng baba nha. thôi mùa gà mới chuẩn bị tới rồi. baba kiếm vài con nuôi cho chắc ăn. nuôi 1 con thì không yên tâm lắm

babaqn thích bài này.
  6. Hieu Ca Rem

Hieu Ca Rem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    909
    Xin chia buồn cùng a baba nha. Con gà kia chắc do khóc tang cho con tai đỏ cả đêm nên sáng đau cổ gáy không nổi. Hihi

babaqn thích bài này.
  7. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Bác Trăng tưởng ai cũng mê gà rừng như bác hay sao mà "cả thế giới nuôi". Chẳng con gì dễ nuôi hết. Chỗ này môi trường sống không hợp thì khó nuôi nhưng chỗ khác hợp thì dễ nuôi. Lúc này thích nuôi con vật này, lúc khác lại thích nuôi con vật khác và có lúc chẳng thích nuôi con vật nào hết... hahahaha

8. mcbt

mcbt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    thời tiết đang giao mùa gà bệnh rất nhiều bác ah không chỉ gà rừng mà gà nhà cũng bệnh, phải cho uống thuốc ngừa thôi

babaqn thích bài này.
  9. tuantuyenquang

tuantuyenquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Xin chja buồn cùng anh ba nhé vậy là fảj pắt đầu lại từ đầu rùi

babaqn thích bài này.
  10. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    cảm ơn mọi người đã động viên chỉa sẻ với mình, hiện tại mình đang lo cho gà mồi của mình, không biết có phải do bị cảm không vừa mình bắt ra xem thấy mũi ướt ướt. lo quá không biết phòng thế nào đây.

11. dungqb

dungqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Xin chia buồn với babaqn nhé. Sắp tới mùa gà rồi kiếm lấy vài con nuôi chứ nuôi 1 con thì quả là tiếc.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:21 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:14 PM ----------

Àh còn con gà mồi thì chắc là do thay đổi thời tiết bị cảm đó. Bạn bắt lại cho nó ăn 1 nữa tép tỏi rồi nhai nhỏ nữa tép còn lại bôi lên mặt và mào của nó. Lấy dầu phật linh hay dầu gió gì đó bôi dưới nách và bỏ vào thùng giấy cho ngủ. Nhớ lấy miếng vải phủ lên thùng nha. Chúc gà mồi bạn mau bình phục. Nếu không phải bỏ qua cho mình nha. Kinh nghiệm bản thân thôi.

babaqn thích bài này.
  12. trihuynh

trihuynh Guest

Bổ sung vài ý. Có thể xông dầu cho gà bị sổ mũi bằng cách cho gà vào thùng giấy, bên trong thùng cho vào vài giọt dầu gió (chọn dầu tương đối tốt), cho vào thùng cái bóng đèn khoảng 75w, đậy vải hoặc báo lên trên, bật đèn xông cho gà, canh chừng cho đến khi thấy gà bắt đầu hả họng ra thở (khoảng 15 đến 30 phút) thì tắt đèn nhưng không bắt gà ra ngay mà hãy để nguyên trong thùng khoảng 1 giờ sau hãy đem ra, thường thì sau khi xông như thế vài lần thì gà sẽ khỏi bệnh sổ mũi.

13. minhthan

minhthan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    thật là tiếc,xin chia buôn với a baba. thôi thi mọi chuyện đã rồi a đừng buồn quá nhá!hehe. cố gắng chăm sóc e mồi thật tốt để mùa tới này bắt lấy vài chục con bổi về gây dựng lạ từ đầu ha.

babaqn thích bài này.
  14. AKAY_QNINH

AKAY_QNINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,189
    Em nó ra đi,Tôi cũng thấy tiếc thay baba.Thôi thì đành kiếm em khác vậy Ông ạ.

babaqn thích bài này.
  15. minhthan

minhthan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    tinh hình làm chuồng gà tới đâu rồi anh akay ơi? Mà dào này a có rảnh lên rừng buổi nào nữa không a?

babaqn thích bài này.
  16. nguyenktcn

nguyenktcn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,145
    Chia buồn cùng a baba nhé , mùa này đành phải kiếm em khác nuôi vậy !

babaqn thích bài này.
  17. ToanTuyenQuang

ToanTuyenQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Xin chia buồn cùng Ba nha. Vậy là bao nhiêu hi vọng bỗng chốc tan biến, cái mất thì mất rồi. Cố gắng gây lại từ đầu thôi
    Ý kiến của bác trihuynh rất hay, e nên thử đi.

babaqn thích bài này.
  18. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Các bác cứ sang box gà đá để xem bài viết ngừa bệnh cho gà thời tiết giao mùa do gatrect viết bài này cũng áp dụng cho gà rừng luôn bởi vì gà rừng cũng nuôi trong môi trường nuôi nhốt mà.
    Xin chân thành chia buồn cùng bác baba gì đó, chức bác sớm tìm được em mồi mới

ToanTuyenQuang and mcbt like this.
  19. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    chia buồn nhé tưởng thay lông rồi sung đạp mái có số f1 nuôi ai dè ..... thôi không nhác tới nó nữa ....
    con MỒI sao rồi bạn .... chú ý quan sát cập nhật thông tin kịp thời để anh em tư vẫn hỗ chợ thêm thân

20. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    cảm ơn nam đã quan tâm, tình hình là hôm qua mình đã làm theo hướng dẫn của 1 số ae mách nên sáng nay thây chú nó gáy thấy giọng đã khấm khá hơn so với hôm qua.nhưng vẫn chưa được mạnh mẽ cho lắm. dạo này chú nó đang thay lông nên lông cổ rụng trông xấu zai, đang chăm sóc cho chú nó lấy lại phong độ để kịp cho mùa gà thấy em chú nó ốm nên sốt cả ruột nam ak.

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:00 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:57 PM ----------

cảm ơn bác đã chỉ dẫn nhưng con gà rừng đó của mình đã ra đi rồi, hiện con gà mồi mình cũng đang chăm sóc theo cách mà ae đã tư vấn. đến sáng nay thấy chú nó đã gáy lên được giọng rồi bác ạ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:03 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:00 PM ----------

vâng buồn quá anh toàn ơi, em thấy chú nó sắp thay lông xong rồi tưởng rằng có gà trống rừng đạp mái nào ngờ...! dạo này thấy anh it online gà qué thế nào rồi anh? mùa mới này anh đã thử mấy kèo rồi?

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:06 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:03 PM ----------

uh tiếc lắm AKAY ơi cứ chờ đợi mãi để nó đạp mái, cuối cùng thay lông sắp xong thì chết hic.hic . mùa này ông đi bẫy gà nhớ gọi tôi kiếm lấy vài em về nuôi nhá. làm lại từ đầu thôi.