Nỗi buồn thủy sinh

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi camtuquan, 9/8/14.

1. camtuquan

camtuquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Nỗi buồn lớn nhất của người chơi thủy sinh có lẽ là phải lật bể, chắc em sắp phải trải qua nỗi buồn đấy các bác ạ
    Bể em mới đc 2 tuần tuổi thôi nhưng mỗi lần nhìn lại thấy tiếc. Tiếc vì mình đã ham rẻ mà đầu tư manh mún để rồi chả ra đâu với đâu
    Bể em 80*40*40 bảo đầu tư 3tr5 chắc chả bác nào tin
    Nền em ham rẻ chơi bon bon, Co2 không có
    Đèn thì đã mua 2 máng odysea 60 mà vẫn cảm giác thiếu sáng chân trâu không sống đc
    Rêu thì thôi càng nhắc càng đau
    Em cũng nghĩ nhiều cách để khắc phục rồi mà nghĩ không ăn thua, các cao thủ có ý kiến gì giúp em khắc phục với :'(

Giờ ăn không ngon ngủ ko yên haizz

2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Bạn chưa có bình CO2 thì trước sau gì cây cối cũng lèo tèo hết thôi ... hãy đầu tư cho đủ và làm giảm nhiệt xuống dưới 28 độ sẽ thấy khá hơn rất nhiều . Cho dù bạn lật hồ đi nữa mà không có CO2 thì cũng sẽ không cải thiện được gì !

hainamhs, thaigia, GHT and 4 others like this.
  3. lương quốc hùng

lương quốc hùng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    248
    :blushing:Nên bon bon củng ôn mà bác, em củng xài bon bon nè , có điều nêu xài bon bon thì mặt trên của nền nên trải thêm 1 lớp sỏi cở 2,3 cm vì bon bon khi vào nước hạt phân nó rả ra bụi dử lắm nó bám vào cây làm quá trình Quang hợp của cây rất kém và mất thâm mỹ nửa đặc biệt là rêunos bám bụi dử lăm nhìn rất xâu , em thấy bác trông rêu dưới nên bụi bám quá trời. Bác nên đâu tư bình co2 vơi quạt tản nhiệt nêu muốn hồ đẹp . E có nói gì ko đung các bác bỏ qua cho em.:blushing:

camtuquan thích bài này.
  4. cyber_king

cyber_king Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho em hỏi chút, bác chơi rêu gì vậy? Đến rêu mà cũng tèo thì e nghĩ bác nên xem lại chất lượng và nhiệt độ nước, e có chơi xmas nhưng cho vào bể nó lên ầm ầm như cỏ ^^ Vấn đề Co2 e nghĩ là có cũng tốt không có chẳng sao, có thì cây mọc căng, xanh và nhanh hơn thôi. Thiếu sáng thì e nghĩ là có thể! E nhìn hình thấy 2 bên bể k được chiếu sáng tốt nhưng đó k phải là nguyên nhân chính khiến rêu của bác tèo ^^ thậm chí ánh sáng như thế rất lí tưởng cho rêu nhưng là rất khó cho Tcn ^^ thêm chút ý kiến về bố cục của bác đó là phần cửa suối bác nên mở rộng ra, đá của bác đẹp nhưng nhiều quá thành rối và nền hậu cảnh cao quá so với tiền cảnh. Đó là ý kiến cá nhân của e. Có gì sai sót mong các bác gạch đá nhẹ nhàng ạ!

camtuquan thích bài này.
  5. dtduong

dtduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,133
    Bạn cho thêm thông số về lọc xem thế nào.
    Với 3.5t cho hồ 80 thì cũng khá rồi. Bạn chịu khó đăng qua mục mua bán để kiếm đèn và bình co2 nhé.
    Bố cục đá và cách trồng cây rêu thì mình thấy bạn cũng đã chịu khó đọc bài rồi. Chơi ts là vậy mới đầu hay buồn rồi sau lại vui. hi

camtuquan and truongthinh like this.
  6. duykt

duykt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    236
    vấn đề bể của bạn bây h là:
    - Đèn: nên dùng đèn 90 ko thì bị thiếu sáng 2 đầu bể. Mới sét chỉ nên dùng 1 máng 2 bóng khi nào cây phát triển ổn định mới tăng thêm số lượng bóng
    -Nền: thời gian đầu nên thay nước thường xuyên cách ngày để tránh nóng nền và giảm dinh dưỡng thưà
    -Lọc: hình như bạn dùng lọc chế chắc về phần lọc cũng ko có vấn đề j cả
    -Thời tiết hiện tại ở HN vẫn ~30 độ nên trân châu và rêu phát triển chậm là điều đương nhiên rồi.
    -Co2 bắt buộc phải có nếu muốn cây căng khỏe
    -Đá tai meò vốn là đá vôi trên bề mặt luôn có 1 lớp bụi vôi bay ra nên cho rêu bám đá này sẽ khó hơn so với các loại đá trơ khác ( như đá nham thạch)
    Nói chung chơi ts cần phải kiên nhẫn. Bể của mình cũng dùng nền bon bon lại thêm nền tự trộn ở dưới nên thời gian đầu bể bị tảo nâu kinh khủng. Bể xuất hiẹn các chất nhầy bám cây khiến cây thối ngọn thối gốc dần và chét hết nhìn tan nát luôn. Biện pháp duy nhất của mình là thay nước liên tục cây nào chết nhổ đi cắm cây mới. Sau 1 tháng vật lộn cuối cùng bể cũng ổn định và cây bắt đầu phát triển căng. Điều quan trọng vẫn là phải kiên nhẫn thôi bạn cứ khắc phục dần dần khoảng 1 tháng nữa là bể ổn định ngay
    Nói chung ch

yeu-ca and camtuquan like this.
  7. steve nguyen

steve nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    959
    Việc đầu tiên là bạn dọn sạch sẽ các cây, rêu đã bị chết, úa đi thay bằng các cây khác
    Thay nước thường xuyên và mua bình CO2 về để tiếp tục đam mê, phải có CO2 thì cây cối mới xanh tốt được .

yeu-ca, lytritue and camtuquan like this.
  8. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    2 tuần đã bỏ cuộc thì bác đừng chơi thủy sinh nữa.
    bể bác lật lên làm lại thì nó vẫn bị lỗi tiếp thôi. để đó, tìm cách khắc phục dần dần thì mới lên level đc.
    1. nền mới + lọc mới --> xách can 20l đi xin nước ở bể nào đang chạy ổn định. bác đã mua chai vi sinh nào chưa?
    2. đèn: chắc chắn thiếu sáng hai đầu --> trồng cây dễ tính vào đó kiểu như rong lụa, thanh đản, lưỡi mèo hoặc lũa buộc rêu/ráy. trồng cắt cắm vào chỗ k thiếu sáng nó k chết mới lạ
    3. luồng nước bố trí lại, search cái ra ngay cách bố trí in-out
    4. cây chết mạnh tay bỏ. cắm cây chi chít vào cho nó đỡ dư dinh dưỡng, bố cục chỉnh lại sau khi ổn định cũng đc.

cơ bản là k vội đc

camtuquan and dtduong like this.
  9. shnahk

shnahk New Member

Thích đã nhận:
    9
    - lên bể 90 dùng đèn 90
    - nếu có đk chơi nền ada
    - co2 : nhiều bác đang thanh lý, tớ có mối cho bác bình co2 3kg+ van aqua up = 600k
    Bác ko tìm hiểu kĩ nên đầu tư sai lầm.
    - thuỷ sinh fai kiên trì, thời tiết này trân trâu nhật khó lên, đợi 1 tháng nữa hoặc đặt bể chỗ mát sao cho nhiêt đọ <30do

camtuquan thích bài này.
  10. caymotcu

caymotcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Tiếc nhất là bạn nản chí sớm quá. Mình set lại 3 tháng rồi vẫn chỉ có đá không thôi. Rêu đưa vào mua này chết sạch, thủy sinh như là làm nông nghiệp đấy. Trông trời trông đất trông mây. 2 tuần là quá sớm để có kết quả. Giờ bạn cần bình tĩnh xem lại phần cứng, thiếu thì bổ sung từ từ. Cố mua được đồ xịn mà dùng. Lọc cần loại khỏe vd df 1300 làm thêm 2 bình lavie to nữa là ổn, đèn như thế là tạm dùng được, cần thêm 2 đèn T5 dân dụng nữa là TCN bò tốt, làm cái quạt ô tô 12v21w cho nhiệt độ giảm bớt là cây sẽ lên. Co2 thì cố mua bình xịn, tầm 1,2 tháng nữa mua cũng được, giờ chú trọng trồng vảy ốc, thủy cúc cho bớt dinh dưỡng rồi các loại khác cắm sau và Quan trọng nhất là phải kiên trì. Chúc sớm có bể đẹp.

camtuquan thích bài này.
  11. bachikho

bachikho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,005
    Bác chủ có đi bia bọt, cafe ... Đuọc không? Bể đẹp ngay mấy ông anh của em đảm bảo đấy.

camtuquan thích bài này.
  12. camtuquan

Thích đã nhận:
    40
    Chờ lương tháng này em sẽ đầu tư cái bình Co2 cho bằng bạn bằng bè thanks bác.
    Đầu tư thêm 1 lớp ada phủ mặt. Thanks bác.
    Cám ơn bạn mình cũng định bỏ rêu buộc đá đi và sửa lại bối cảnh.
    Thanks bác. Hi vọng sẽ sớm vui lại

Đèn 90 sao lắp vào bể 80 được bác nhỉ ?
    Cuối tuần này sẽ dọn sạch sẽ. Thanks bác
    Bác tư vấn cho em về vấn đề luồng nước với ạ. Thanks bác
    Bác cho em mối Cò với. Thanks bác

Thanks bác. em sẽ mua thêm vảy ốc để cắm bỏ bớt mấy cây chết đi

Wam and truongthinh like this.
  13. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Tất nhiên là không vừa khít được rồi, ý bác đó là thừa còn hơn thiếu đó mà bác chủ top

camtuquan thích bài này.
  14. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
  15. camtuquan

Thích đã nhận:
    40
    Với quyết tâm lật bể em đã làm lại các bác ạ,
    Dù ko có co2 nhưng em thấy cây vẫn phát triển tốt, trong tương lai gần sẽ đầu tư co2
    Bù lại thì tối nào em cũng thay nước đều đặn, hơi vất vả nhưng đã tìm lại được niềm vui Thủy Sinh ^^
    Xin mọi người góp ý thêm cho em ạ, mấy hôm nữa cắt tỉa đám vảy ốc đằng sau rồi lại up ảnh tiếp

16. bachikho

bachikho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,005
    KHi nào tỉa thì cho mình xin một ít vẩy ốc xanh nhé. Thanksssssssssssssssssssssssssssss

17. Caho

Caho Member

Thích đã nhận:
    2
    cây cối xanh mát rồi đấy bác, có tỉa cây dư chia sẻ e với nhé, hhiii. chúc bể bác xanh mát mỗi ngày

18. hkennychien

hkennychien Member

Thích đã nhận:
    6
    đẹp quá , mình thấy co2 tự chế cũng dễ mà nếu bác mầy mò tí là thành công thôi

19. trungboyvtpt

trungboyvtpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    bác chủ topic chế co2 dùng cũng ổn mà bác ơi,em mới làm 3 bình 20 lít ,co2 lên cứ ầm ầm chỉ sợ nổ bình,tạm thời thế đã có điều kiện đầu tư bình ngon sau cũng dc bác ak............

20. aqadecor

aqadecor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Bác nên đầu tư sớm nền với co2 ah để chơi mấy loại cây khó hơn ah
    Vảy ốc lên nhanh khỏe, còn trân châu khó đấy bác