Nỗi buồn

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi drquangnm, 19/11/12.

1. drquangnm

drquangnm Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bác , em là người mới tham gia trên diễn đàn . Chỗ làm không có việc làm lên thời gian rảnh rỗi , đồng nghĩa với không có lương , em tìm đến chim để tự tạo niềm vui cho mình , em cũng nuôi chim từ những ngày còn học cấp 3 ,nhưng chỉ chơi 1 thời gian vì con phải học , thấm thoát cũgg hơn 10 năm , em rất mê chim sơn ca , đọc các bài trên diễn đàn của các bác em lại càng nghiền Em mới mua 3 chú chim sơn ca , 2 chú huế và 1 chú sông hồng cả 3 đều đã qua 1 mùa thay lông, em chưa có kinh nghiệm lắm , lên thấy chú quán nói là SH len em biet vậy , chú thứ nhất em nuôi được hơn 2 tuần thì bị chết do bi bệnh sưng chân , em cũng buồn nhưng thật sự bây giờ em rất buồn và hụt hẫng khi chiều nay thay cát cho chú Sc Huế còn lại em đã để chú bay mất , em rất buồn vì chú Sc này rất có tương lai , chú đã đứng nấm đã hót chuyện và đã biết thăng , em không biết nói gì hơn nữa vì 1 người mới chơi như em như vậy là quá ước mơ , bây giời em chỉ cfn lại 1 chú nhưng khả năng là chú chim mái vì chú phát ra tiếng kêu rất bé và khác so với những chú chim Sơn ca khác mà nghe có gì đó hơi rợn , đúng là nuôi chim thật công phu và thật cảm xúc , có lẽ mai này khi em có tiền em sẽ mua 1 chú chim độ 3 năm lồng sẽ tốt hơn , bài viết của em có gì không phải mong các bác bỏ qua.

2. dat_casper

dat_casper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    ông này thất nghiệp mà vẫn giàu nhỉ sơn ca mộc thì rẻ mà chim 1 năm lồng mà chuẩn nguồn gốc thì cũng .... tương đối,

soncasongkhoai thích bài này.
  3. drquangnm

drquangnm Member

Thích đã nhận:
    8
    Giàu gì đâu anh , a có biết chỗ nào có Sơn ca mộc rẻ không chỉ em với

4. hai_putzmeister

hai_putzmeister Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Tiếng chim sơn ca mái kêu như thế nào bạn ơi? nó kêu sao mà lại '' hơi rợn '? có ai biết tiếng chim sơn ca mái kêu thế nào không, chỉ dùm mình với?

5. drquangnm

drquangnm Member

Thích đã nhận:
    8
    Đấy là mình đoán vậy bạn à .các bô lão có ai biết tiếng con mái kêu như nào không.

6. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    đực mái tầm này bác biết rõ chứ. đực có mào mái ko có mào. 1 năm bác treo lên cao nó cũng rích rích rồi chứ.
    E khuyên bác mua ở cửa hàng con nào càng dẻ bác mua...-> huế. ngoài cửa hàng khó mà có sh. hoặc may người quen đi bẫy sẻ... bẫy được sc thì mới là chim bắc. còn ko toàn chim nam bác à

drquangnm thích bài này.
  7. drquangnm

drquangnm Member

Thích đã nhận:
    8
    Cảm ơn bạn , đúng là toàn chim miền trong, chú này mình chỉ thấy xù lông mới có tí mào , xem ức thì thịt thâm , chân thì xù xì vẩy trắng , chim nhát lên chưa chụp hình được, mình thấy hoa văn trên đầu thì giống chim bắc .

8. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    chim vùng nghệ an thì rất giống chim bắc minh mà.
    sc nên nuôi nhiều mới mong có con hot

9. drquangnm

drquangnm Member

Thích đã nhận:
    8
    Hi đành nuôi một con tạm thời thôi chú giờ cũng phải đi kiếm việc có tiền mua sữa cho con.

neuvaisau thích bài này.