Nối lại tình xưa

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi Hoàng ĐL, 24/11/14.

1. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Nối lại tình xưa

Tôi cầm chơi em này từ hồi năm 2008, mua lại của người ta. Em nó ghiền người nặng. Hồi mới về nhà tôi gặp ai nó cũng hừ, hừ … xáp cu thì gù miên man. Tôi cầm khoảng 1 năm thì bắt đầu mến người: gặp ai cũng gù, nếu chẳng thấy ai thì lè nhè thúc thúc gù gù cả ngày chắc là để xem có ai không … Hồi ấy tôi với em đi rừng cũng nhiều mà không bắt được con bổi nào. Mặc dù ra rừng thì chơi không thua bất cứ con cu mồi nào tôi đã từng cầm chơi.
    Một hôm xếp tôi (là người mê chim cảnh) vào nhà chơi, nhìn thấy nó gù khách thì thích mê đi. Nó về với xếp. Xếp cưng nó thì thôi rồi … Xếp cho nó ở trong một cái lồng to lắm, với 2 con cu mái, 1 con cu Pháp rõ là mượt. Xếp khoe, thi thoảng xếp còn thả nó ra ngoài sân đất cho đi chơi với mấy con gà cảnh của xếp cho thư giãn nữa. Đúng 3 tháng sau, xếp đem đến nhà trả lại, và bẩu với tôi: “Thôi anh trả cậu đây. Anh ráng để đến đúng 3 tháng xem sao rồi mới trả đấy nhé. Nó cứ hừ hừ suốt chứ không thèm gáy một tiếng xem sao …”. Em nó lại về với tôi, ở với tôi thêm khoảng 1 năm nữa. Cũng ra rừng suốt nhưng không bắt được bổi.
    Rồi bầy cu bổi ở nhà tôi bắt đầu nổi, cứ con nào nhỡ mở mồm ra kêu một tiếng là y như rằng hôm đó bị nó đè cho cả ngày. Hả họng ra là nó dập. Thời gian ngắn sau, ở nhà chỉ còn em nó với đám mồi chai mới được phát biêu thôi, còn bọn bổi với đám lỡ lỡ thì không được phép mở mồm …
    Trong một cuộc họp gia đình, ông anh cột chèo của tôi tuyên bố là “cai bẫy cu cu”. Tôi đem tặng em nó cho ông anh để ảnh nghe gáy ở nhà cho khuây khỏa vì nếu có đi rừng thì cũng chẳng bắt được bổi. Mặc dù ông anh đã tuyên bố như đinh đóng cột nhưng về ở với anh ấy, nó vẫn được đi rừng suốt, khi thì với ông anh, khi thì với bạn của anh ấy. Anh tôi khoe là cột chân đánh trần, vất nó chơ wơ một mình nó, nó vẫn chơi bềnh thường. Có điều, thấy bổi tạt ngang là nó nhảy theo nên sau đó thì thôi, không cột chân nữa … Vẫn không bắt được bổi.
    Hôm rồi ông anh nói công việc bận quá, ít thời gian chăm nên em nó hơi yếu. Lại về với tôi - nối lại tình xưa. Đến nay về được mấy bữa rồi nhưng gặp tôi em nó vẫn cứ hừ hừ. Ậy vậy mà tôi kê thử chim vào thì nó gù đến khi nào mình chán, nhấc chim ra thì thôi. Cậu em khoái trá kê hết con này đến con khác vào – Em nó chấp tất – cứ thong thả bửa với từng em, từng em một …
    Tôi định nuôi cho thay lông, dưỡng bộ đuôi cho đẹp rồi thả em nó xuống đất xem sao. Tình cũ nên chắc phải (thiết lập) quan hệ theo kiểu mới.

Last edited: 24/11/14
    ducgiang, dongthap, hahai and 37 others like this.
  2. Văn Linh

Văn Linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    827
    Hai móng hậu em này giờ chắc giá trị ngang sừng tê giác rồi đấy bà con nhỉ ?! Nhìn tướng em nó chắc còn phải sang tay nhiều chủ nữa mới thành danh được đấy bác chủ ạh !

3. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Cảm ơn bác sunrisekdt, tôi post bài mà ko kiểm tra nên ko hiện hình được. Đã sửa lại.
    To Văn Linh: 2 cái móng ấy của nó cứ rụng đi rồi lại mọc ra nhanh lắm. Em này không làm mồi được. Thích gần gũi với người, sống lại tình cảm. Khi đã quen chủ, cứ hễ thấy chủ từ xa là đón rước đon đả ... nếu hạn chế được tật đè chim khác, có lẽ nó sẽ ở mãi với tôi.

hahai, tinhtinh_l, BigBird and 12 others like this.
  4. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Hừ hừ....hừ hừ...., đọc xong bài của lão cũng ...hừ hừ theo luôn! Trong đó thời tiết đã thuận lợi chưa cụ nhỉ?.....

hahai, tinhtinh_l, tapchoicu and 11 others like this.
  5. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Hừ hừ. Trời đang đẹp. Thi thoảng mới có mưa. Thấy các cụ ngoài ấy, trời lạnh mà đi oánh lăn xả quá.

hahai, tinhtinh_l, BigBird and 11 others like this.
  6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Con này mà mang đi cội dợt thì sướng .

hahai, tinhtinh_l, tapchoicu and 7 others like this.
  7. Thinh_DL

Thinh_DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Con này đồng khàn 3 rao hậu phải không anh HOàng nhỉ?

hahai, tinhtinh_l, tapchoicu and 8 others like this.
  8. codo

codo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Con này giống con thổ cà lăm của em về hình dáng,đầu,cườm,móng chân và về khoản ghiền người,ko bắt đc bổi nữa đó bác Hoàng.Em cũng chịu ko nổi đem cho rồi lại tiếc,lại đem về,cũng thả đất...Nhưng hinh như em này ko có số làm mồi,ngày đầu tiên thành mồi đất gặp con bổi quái ác,nó rớt xuống đất chỉ đi đc vài bước,tới gần bội nó lao thẳng vào bội,đứng trên nóc bội mà đánh chim mồi,đến khi em ra đuổi thì chim mồi hừ hừ rồi,và bây giờ có lẽ nó bể rừng,vào rừng vẫn gáy nhưng gặp chim về là im re,em lại đem cho.Chắc số mình ko hạp nó bác Hoàng nhỉ?

9. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Mình để nó đi là vì nó đè bổi quá. Nay về già hy vọng là nó bớt cái tánh đó đi. Em này thì lỳ lợm lắm, nên mình sẽ thả thử xuống đất nhưng tuyệt đối không thả trần đâu - vì rủi ro cao quá.
    Nếu không ổn thì sẽ cho ghép đẻ. Gì chứ mái mắn chỗ mềnh rất nhều ...

10. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    mình bầu cỏ thắt dc biết là chim hay hừ khi ra trảng...chim có nhiều cườm vàng có lẽ nó mới dữ và đè bổi...bác thử tìm bạn cho nó một con có lối kêu nhanh bền sẽ khắc dc nó...chim này đánh gáo thử, bác đánh đất hơi thiệt cho nó.thân

ducgiang, hahai, tinhtinh_l and 7 others like this.
  11. Văn Linh

Thích đã nhận:
    827
    Bản lĩnh của nó như vậy... thì bác gửi xuống đây con mồi đất của em nó trị cho. Em có con mồi đất (rất sát bổi nha), chắc chắn thua em này nước gù nhưng ra rừng chưa thấy sợ con gì ngoài bồ cắt. Về cái nước hiếp dâm kẻ khác thì khỏi phải nói. Mồi lỡ mà treo gần em nó hầu hết đều bị tịt đài. Em cũng đang tìm một con có thể hiếp lại em nó mà chưa gặp được đây...

12. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Con này mà chơi kiểu lồng của Thanh Hóa và dùng lồng sân trên đánh để che bớt cái ương ngạnh không cần thiết của một con mồi cây đi thì cải thiện đáng kể đấy bác Hoàng ạ; giá ở gần em mượn bác một thời gian để thử cho em nó đi bắt bổi cho vui! he he!
    Em nói vui thế thôi, nhưng bác Hoàng thử kiểm tra hộ lại cho em tý nhé! chim giọng thổ nhưng hình như chân hơi ngắn phải không bác?!

ducgiang, hahai, tinhtinh_l and 9 others like this.
  13. Văn Linh

Thích đã nhận:
    827
    "chim giọng thổ nhưng chân hơi ngắn" thì có vđề gì k vậy bác namnhi ?

hahai, tinhtinh_l, sauriengtg and 5 others like this.
  14. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Cứ từ từ tý đi bác, để bác Hoàng xác nhận xem có đúng thế không đã! he he!

hahai, tinhtinh_l, sauriengtg and 4 others like this.
  15. Văn Linh

Thích đã nhận:
    827
    Bác thông cảm nha ! Cái chứng của em nó vậy quen rồi - vđề gì chưa hiểu là em cứ sốt sồn sột cả lên.

hahai, tinhtinh_l, Hoàng ĐL and 4 others like this.
  16. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Em đang ngồi họp nên không viết đuoc nhiều.
    chiêu thổ pha, thúc gù thổ. ÂM gằn, hằn học, không vang
    chân ngăn, không to lắm.
    các bác cứ yêu cầu thêm, e sẽ chụp hình or clip sau. Em này cũng dễ dãi-muon làm ji em thì làm.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:20 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:20 AM ----------

Em đang ngồi họp nên không viết đuoc nhiều.
    chiêu thổ pha, thúc gù thổ. ÂM gằn, hằn học, không vang
    chân ngăn, không to lắm.
    các bác cứ yêu cầu thêm, e sẽ chụp hình or clip sau. Em này cũng dễ dãi-muon làm ji em thì làm.

17. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Theo kinh nghiệm chọn chim gáy của các cụ ngày xưa ở quê tôi để lại thì chim giọng thổ mà có chân ngắn thì không hợp cách ( không đồng thanh, đồng thủ) hay còn gọi là chim mặc lộn áo các bác ạ vì vậy, cùng theo kinh nghiệm các cụ để lại thì nó rất khó lên mồi cây!
    Chúc các bác vui!

CuPhuLong, ducgiang, hahai and 20 others like this.
  18. Huỳnh Văn Thọ

Huỳnh Văn Thọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,934
    Bác Namnhi cho cháu hỏi vậy con chim giọng thổ thì đi với bộ chân nào thì họp cách nhất ạ? Có phải bộ chân quì chăng? Cám ơn bác!

19. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Theo tôi thì giọng thổ phải đi với chân dài ( he he "chân dài" ai mà chả thích các bác nhỉ" nhưng phải có lông phủ gối mới hợp cách; ngoài ra vảy phải nhặt và mỏng, chân to hoặc vuông bác ạ!

CuPhuLong, ducgiang, hahai and 23 others like this.
  20. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Con hù hù này của anh Hoàng tuy ko đi mồi đc nhưng ở nhà nó vẫn đè các con khác, vẫn đc nghe sướng tai anh ơi. Hix, em bẫy đc 1 con bổi ngày 06/2/2012, gáy gọi giọng thổ pha, thúc-gù âm thổ trầm tiếng (nghe hơi nhỏ một chút) mà gần 3 năm nay họa hoằn lắm em mới đc nghe nó gáy. Thỉnh thoảng em kè mái vào thì cũng gù lâu rồi nhưng nhất khoát chưa nổi.

Nó giống con gáy của anh Hoàng là từ hồi em bẫy đc, nuôi nó đến khoảng 2,5 năm thì cứ lúc nào nó thấy mặt em là nó hù..hù. Em nghĩ nó sợ mặt em nên 2 lần gửi anh em nuôi hộ một thời gian nhưng ở nhà khác nó cũng thi thoảng mới chịu mở mỏ. Khoảng 3 tháng trở lại đây thì nó hết hù...hù em rồi nhưng vẫn chưa chịu nổi mặc dù nhiều lần phân đã tròn, to, mịn.

Ảnh nó đây ạ. Anh Hoàng ĐL, anh NAMNHI, PHIOMON xem giúp em xem em phải đãi Thóc cho nó bao nhiêu mùa Xuân nữa thì mới nổi để chơi đc với ạ. Tks các anh.

ducgiang, thubon, NAMNHI and 23 others like this.