Nổi lòng của kẻ mới chơi thủy sinh!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi cat, 9/2/06.

1. cat

cat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Trước hết mình cảm ơn mọi người nếu đọc qua những dòng này và hồi âm cho mình:)

Mình có 1 hồ nuôi cá biển của người cho (có lẽ nuôi mà tốn tiền quá nên cho mình):D
    Kích thước 1m2x0,7x0,4 kiếng 10ly. có lọc ngầm rùi (vì thấy có khe hở ở dưới đáy rùi thoát vào vách ngăn riêng chứa nước rồi có ống thoát ra ngoài...??!!!

Còn khi tới mình nuôi thì mua về nuôi thì vài bửa nữa tháng thì cá chết queo hoài: từ ngân long tới Kim Long rùi hồng két,... cá quèn cá lóc...... mà cũng chết chắc tại nước giếng thì phải (vì khu mình ở không có nước máy) thấy phèn hơi nhiều:crying:

Nay mình đi qua khu nguyễn thông thấy trung bày hồ thủy sinh đẹp quá nên mình tính làm vì nghe người ta nói khoảng 2năm mới thay nước:laughing:
    Nhưng khi vào đề hỏi cách thức làm: cách lọc ra sao từ lọc ngầm chuyến sang lọc tràn thì phải sửa lọc lại làm sao thì người bán nói..:mad: ...nói không ra được vì kêu thợ tới làm cho đâu có bao nhiêu đâu khoảng 2triệu7 hà~X( (đúng là nghèo mà ham) nên mình mới vài dòng mạn phép hướng dẫn dùm mình chí phí cho kẻ thử nghiệm lần đầu khoảng bao nhiêu?

Kích thước 1m2x0,7x0,4 sử dụng bao nhiêu đèn bóng loại nào?
    Máy bơm?
    Quang trọng lọc thì thiết kế lọc tràn ra sao (chụp hình từ thực tế cách thiết kế)
    Rau cỏ ra sao
    Cát đất phân......

Nói chung các Bác cứ chụp hình trực thiếp cho Em chủ yếu thực tế vẫn hơn.(nói chung em chậm hiểu lắm lắm nhất là lý thuyết cao siêu hay là không siêu cũng vậy)
    Mà Em thấy diễn đàn làm lần thì lần sao mấy lính mới như em khỏi hỏi lại tại vì có hình trực tiếp rùi) từ lúc làm cho đến lúc hoàn thành.
    Chân thành cảm ơn rất nhiều....

2. hangxom

hangxom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn chịu khó ngồi đọc hết "phần dành cho người mới", xong đến phần "Hỏi đáp-kinh nghiệm" thì heheheeeee đã làm được một hồ thủy sinh rồi, đã có những bài viết và hình ảnh rất cụ thể của nhiều thành viên có kinh nghiệm mà.

Chịu khó ngồi đọc bài đi rồi bạn sẽ thích ngay mà, đến chừng làm thực tế có gì không biết cứ hỏi tiếp !

3. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Đúng như lời của hangxom. Bạn cứ xem hết phần "dành cho người mới" là sẽ tự làm được một bể thủy sinh thôi. Chúc bạn mau có bể để tham gia vào hội rong SG.

4. rivervt

rivervt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn
    Theo PO thì hồ của bạn cần 2 máng đôi loại 9 tấc Jebo (4 bóng), giá mỗi máng khoảng 250.000 Đ, còn cái lọc tràn ở góc có gắn sẵn bơm giá khoảng 250.000 Đ (có thể tìm mua ở Cao Quý- Trần Hưng Đạo, ở đây cũng có cả cây nữa), nền thì Bạn xem lại bài cũ nhé. Bọn mình cũng xem từ đây thôi.
    Chúc Bạn mau mau có bể xinh để ngắm.