Nỗi niềm khó tả

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi trungkienmcsa, 30/9/11.

1. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    kính thưa toàn thể các anh em trên diễn đàn.
    em tham gia thú vui cu gáy cũng đã có một thời gian tương đối lâu rồi mà tới bây giờ em cũng không thể diễn tả nổi cái cảm giác mà mình đã trải qua cách đây chưa đầy một tuần.
    mười năm chơi cu mồi của em coi như chẳng là gì cả các bác ạ.
    câu chuyện sảy ra đúng vào ngày thứ sáu tuần vừa rồi.
    hôm đó trường em có buổi họp giao ban
    từ khi con mồi của em bắt đc em bổi gù vấp cùng với anh puluong-TH thì do công việc trên trường bận rộn nên em không thể đem em mồi đi trinh triến đc. hôm đó may trường em lại họp về sớm. máu chim cò trong người đã ứ lên đến tận cổ rồi. vừa về đến nhà là em nói ngay với vợ đi đánh cu. để bắt em bổi đang rất căng ngoài rừng.
    heee.vợ em biết tính em nên em nói vậy là không nói lại một câu nào hết.
    mở đầu thật thuận lợi phải không các bác.
    bãi đánh lần này cách nhà em hơn một cây số.
    có lẽ nói đến đây các bác sẽ bảo là sao cu gáy ở đó nhiều như vậy. có hơn một cây mà đã có bãi đánh rồi. nhưng thưa các bác. bãi đánh tuy gần nhưng chim ngoài thì quá trận các bác ạ. đã có rất nhiều người đến bẫy ở bãi đó kể cả mồi cây và mồi đất cũng như giật lưới. chính vì thế mà bổi ở đó rất trận. khi em tới nơi thì đúng 17h00. bước xuống xe em nghe từ xa một em kim rất căng gáy rất bài bản chào đón. ngỉ ngay trong bụng hôm nay có thể bắt đc em nó. 17h15 phút em treo xong mồi. như biết đc có bổi phía ngoài. vừa treo xong mồi là em nó chơi ngay, giọng gáy rất đĩnh đạc và rồn rập.
    đáp lại lời em mồi, em kim đáp lại ngay.
    nghe tiếng của chim mồi em bổi bay vút lên tận trời cao tìm quan sát địa hình và xem thằng nào láo lếu như vậy. rồi nhận ngay đc lời đáp trả rồn rập của em mồi. bổi về cội treo mồi ngay sau đó. màn trình diễn bắt đầu.
    em ngồi cách trận chiến đúng hai ruộng lúa cách chừng gần trăm mét.
    tiếng bổi thúc trận nhanh như điện vậy. mồi gù đón một sạc dài gần hai trục tiếng. bổi tức tốc gù đáp trả. rồi bổi không thúc nữa mà gù. lúc đầu em cứ tưởng nó gù bình thường thôi nên không để ý. đến lúc thấy nó gù dài em liền đếm thì nó gù tới 40 cái gù trong một lần các bác a.
    em nó gù dài mà làm em nóng hết cả người nhưng trong thâm tâm em luôn ngĩ là nếu nó đã chịu gù mồi thì có khả năg lần này em nó lại nhập hộ khẩu. trong tâm trí thì nghĩ vậy nhưng thực tình em rất hồi hộp. con bổi ở ngoài chơi quá bài bản và rất khôn. nó tiếp cận em mồi thận trọng. hai lần vào nhánh thế gù với mồi rồi nhưng lại nhảy ra xa rồi trổ tài ra bài bản. thưa các bác. em nó ra bài bản thật làm ngừoi chứng kiến như em nóng máy luôn ấy chứ. lèo thì ra đôi và ba luôn, lèo hoa, lèo trận ra cả. mỗi lần lên nhánh thế là một lần em nó gù cho một sàng dài luôn. em mồi của em có bài gù cướp rất khôn. mỗi lần bổi gù xong là em nó lại gù làm em ở ngoài nóng hết cả mặt. mồi gù mắt nghiêng nghiêng liếc nhìn. rồi bổi và mồi đấu với nhau gần 1h. sau đó thì em chỉ nghe tiếng bổi chơi và ra bài bản mà thôi. mồi lúc đó không đáp trả gì. lòng em nóng hơn lửa đốt. chả lẻ lại thua keo này ư. bổi chơi như chưa bao giờ đc chơi vậy. tất cả bải bản của em nó cứ thế tuôn ra. ngồi trong bụi cây mà em cứ nóng hết cả ruột, lòng tự nhủ: sao mồi mình lại không chơi . chẳng lẻ mồi mình chịu thua như vậy sao?
    rồi 5p, 10p trôi qua. bổi vẫn gáy nhanh như điện. bài bản hết chỗ nói. em vân đợi chờ trong hi vọng.
    rồi thì....
    bổi nhảy rồi các bác ạ.
    em không tin vào mắt mình nữa.
    bắt đc em bổi mà em vẫn còn hoài nghi thực sự
    tại sao lại bắt đc em nó kia chứ
    em nó đang chới lấn lướt cơ mà
    bắt đc bổi mà em vẫn còn không hiểu tại sao
    hơn 10 năm chơi cu mồi rồi mà đến hôm nay em mới có cảm giác khó lý giải như vậy.
    câu hỏi trong đầu em cứ thế hiện ra. mồi em tuy về lèo thì không có gì nhưng bài bản thì em cũng biết tương đối nhưng tại sao lần này em nó lại bắt em này trong tình huống như vậy. thật khó lý giải.
    cảm giác đó trong em đến bây giờ ngĩ lại vẫn là một cái gì đó khó tả trong em. con bổi em bắt đc khi xem xong thì quả thật là một em bổi tương lai các bác a. mình em nó dài, quy cách rất đẹp, miệng rộng, chỉ mỏ rất đẹp. em rất thích em nó.
    hai ngày rồi một tuần trôi qua mà cái cảm giác bắt em bổi này vẫn còn nguyên vẹn trong em. không biết các bác trong diễn đàn có ai gặp cảm giác như em không vậy. em nó nhập hộ khẩu rồi mà mình vẫn còn thấy như chưa an tâm về nó vậy. hình bóng em nó vẫn quanh quẩn ở trong cái thung nó nghự trị rất nhiều năm nay rồi. những người chơi mồi cây quê em đã có người nói là nếu bắt đc một em nào trong thung đó thì bằng bất cứ giá nào họ cũng mua cả.
    em kể ra đây cùng tâm sự với các bác mong rằng các bác trên diễn đàn ai có tam trạng như em đây thì cùng nhau bộc bạch vậy.
    em mồi của em nói về bài bản thì ít nhưng em cũng chưa hiểu hết về nó. hôm nay em mạo muội đưa lên đây mong rằng mọi người trên diễn đàn cùng xem em nó và cho em một lời nhận xét thật chân tịnh . cảm ơn các bác.=((
    http://nc7.upanh.com/b4.s6.d1/33b719f359233735382304aade1ec1e0_35186917.img0205.jpg
    http://nc8.upanh.com/b4.s20.d1/974bbffa29dba29e6b1c81e834a898a5_35186918.img0188.jpg
    http://nc3.upanh.com/b1.s6.d1/ef1276ff5366922b2d4eff13f3d1df17_35186923.img0191.jpg
    http://nc5.upanh.com/b4.s5.d1/ef4c2ddc54127d8ae20d65988bd8a3f0_35186925.img0192.jpg
    http://nc6.upanh.com/b2.s13.d1/bdddf7d7b2f87a711d3883e6ba5561b0_35186926.img0194.jpg
    http://nc8.upanh.com/b2.s11.d2/3befe96325e99928afa6a9b188aa62f8_35186928.img0195.jpg
    http://nc9.upanh.com/b4.s18.d2/2bc1946f84ff6ad9cc68092b052c06d9_35186929.img0196.jpg
    http://nc0.upanh.com/b5.s18.d1/1205f0224e8bdee44985d4b84dbfb8e9_35186930.img0200.jpg
    http://nc1.upanh.com/b1.s3.d3/51472f43e057718720dfd02aa184f1d6_35186931.img0201.jpg
    http://nc4.upanh.com/b5.s1.d4/9676a1eea63e72899149213201774e53_35186934.img0202.jpg
    http://nc7.upanh.com/b6.s1.d3/b0ff5d8dd73a28786d020cd4d9573513_35186937.img0203.jpg

Last edited: 30/9/11
  2. vuongthebang

vuongthebang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,129
    sao bác không đưa luôn e bổi lên để anh em chém tý nhể

3. trungkienmcsa

Thích đã nhận:
    2,930
    heee. em bổi này xin hẹn các bác vài hôm ạ. do không có máy ảnh và đt thì chẳng có chức năng gì nên em chưa thể chụp đc ạ. xin khất các bác vài hôm vậy

4. trungdungbg

trungdungbg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    802
    em mồi này giống em mồi cụt của em quá. Có rất nhiều chúa thung bị bắt ở những nước lãng xẹt lên cũng không có gì là khó hiểu

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:13 PM ----------

Có thể mồi của bác lúc đó đang xa cầu máy cánh nhưng không gáy đấy cũng là một nước chơi của mồi

5. jubin

jubin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    214
    Em thì chẳng biết gì nhưng mà có đôi dòng cho xôm tụ. Vui thui nha. Mong các bác đừng trách tội ( tự dưng đọc bài của bác trungkiemmcsa thấy có cảm hứng quá.
    Bác đừng suy nghĩ quá. Con mồi của bác cứ phải nói là rất thao trận mạc. Ví như tôn tử có nêu trong 36 kế nhà binh. Con mồi nó gặp con bổi hay quá mà khó thu phục, nhận thấy trời cũng đã xế chiều, thương chủ nó bụng cũng đã sôi nên nó không muốn cứ dùng sức căng mình ra mà chiến đấu. Loay hoay mãi chợt nghĩ ra kế sách thu phục nhanh con bổi để đáp lại tình yêu của chủ. Nó bèn im lặng (em đoán thế), em nghĩ không phải là khuất phục đâu (kế ban chư ngật hổ). Nó cố tình để người ta lần lướt, đè đầu cưỡi cổ nó rồi khi máu điên con bổi đã đến đỉnh điểm ( như giọt nước tràn ly) mồi chỉ cần 1 cái lườm khinh bỉ là bổi trào máu họng vô ngay. Hoặc cũng có thể nó giả làm ra vẻ đạo đức ( dục cầm cố tung) im lặng thủ thỉ:
    -Thôi chú đi đi, anh không muốn chú phải cái kiếp như anh
    Mồi đang hăng máu:
    -Chú làm được thì anh đây việc j phải sợ.
    Rồi cũng chỉ cần 1 cử chỉ coi thường là bổi thể hiện sự anh hùng ngay.
    Tất cả mọi thứ đều chỉ là tương đối, nhân gian biến đổi khôn lường, khó có thế biết hết tường tận thứ j huống chi là hiểu. Bác phải lòng con cu gáy 10 năm, đó là 1 thời gian dài, một niềm đam mê gắn bó đáng tôn trọng sao lại tự coi chẳng là gì như vậy thì uổng phí quá.
    Thân!

khach la, loctranphu, hungvcb and 7 others like this.
  6. trungkienmcsa

Thích đã nhận:
    2,930
    bác jubin thân mếm!
    bác làm em cũng cảm thấy rung rung cái bụng
    báo cáo với bác và toàn thể anh em trên diễn đàn là em mồi của em có nước đó thật bác ạ
    thích nhất là em nó có điệu gù xếch mắt bác ạ. gù thấp và nghiêng đầu. mồi này trong tay họ 4 năm rồi bây giờ tới lượt em dùng bác ạ. ở nhà ông cụ bắt dc khá nhiều. có thể ở vùng đó cũng nhiều cu thật. nhưng bây giờ họ lại không thích chơi bẫy cu nữa mà chuyển sang đánh đa đa nên nó về tay em.
    hy vọng em nó lập được nhiều chiến công hơn nữa. thanhk các bác nhé

khach la, vanthieu and motngaybinhyen like this.
  7. trungkienmcsa

Thích đã nhận:
    2,930
    mấy hôm rồi mà chưa thể up em kim lên cho cả nhà ta xem đc. hôm qua mượn đc cái máy ảnh chụp vài kiểu em nó. các bác xem cho đỡ buồn và cho em lời giải thích vì sao em này gù nhiều nhé.( 40 cái trong 1 lần gù). bài bản rất tốt nữa

khach la, loctranphu, Loc abc and 9 others like this.
  8. dotanhuu

dotanhuu Member

Thích đã nhận:
    68
    chuc mừng bác đã bẫy được chú chim hay. Theo lời bac mô tả thì chú mồi của bác thật kinh nghiệm chinh chiến biết nhu, biết cương đúng lúc, những chú mồi như vậy bắt chim vườn và chim quen lồng sướng lắm. Rất tiếc chú bổi mà bác bắt được giọng kim. Loại này rất nóng tính và ngu chim khi thi đấu và dễ bị sa lưới. Ở Quảng Ngãi quê tôi không thích chọn chim gáy giọng kim làm chim mồi vì giọng nó nhỏ và khi đi bẫy chim rừng không ưa tiếng nên khó mà bắt được bổi

motngaybinhyen thích bài này.
  9. trungkienmcsa

Thích đã nhận:
    2,930
    mỗi vùng mỗi khác bác ơi
    ai mà chả thích có trong tay một chú mồi tiếng tốt hả bác . nhưng mà thời thế nó thay đổi cả rồi hay sao ấy bác ạ. mồi giọng kim gáy nhỏ nên bọn bổi ở ngoài thích bắt nạt hơn hay sao ấy bác ạ. mồi kim bắt chim nhanh lắm bác ơi

10. dokhuyen_dinh

dokhuyen_dinh Active Member

Thích đã nhận:
    37
    Anh trungkienmcsa ơi,,,em quê ở Kim Sơn - Ninh Bình,giáp danh với Nga Điền - Than Hóa,,, em đang học tập ở HN...em thích chơi chim từ nhỏ nhưng đo đi học suốt ngày nên chưa có điều kiện để nuôi bài bản và học chơi...đặc biệt khi nghe tiếng Cu gáy am rất thích nhưng hiện tại em chưa biết gì về Chim CU,,,hy vọng em có thể làm quen với anh,hôm nào em về quê,em vào nhà anh chơi,anh để lại cho e 1 con và chỉ dạy em đôi đường về cách chơi chim Cu được ko anh ? em ko biết thông tin gì về anh cả,vì vậy nếu có thể mong anh nhắn lại cho em được ko ạ : em tên Đinh Độ,sdt : 01689950475. yahoo : dinhdo_nb ; email : dinhdo.nb@gmail.com
    Chúc anh mạnh khỏe và mong sớm nhận được hồi âm của anh .!.

11. loctranphu

loctranphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    chúc mừng bác,em thấy chú bổi rất đẹp đấy ah,vảy giao long,quy cánh đẹp.
    thấy bác tả mà ghiền quá! mấy tuần nay mưa bão liên miên chẳng cu cò gì được,buồn chết đi được.