Nơi ở của gà rừng

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi ca_vangSG, 16/7/12.

1. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Hi.Có nhiều bạn có lẽ đã được đi rừng nhiều nhưng một số bạn chưa được đi và chỉ thấy con gà rừng bị bắt thôi đặc biệt là mấy bạn ở miền Tây vì vậy hôm nay mình post một số hình mà mình chụp được về nơi ở của gà rừng và gà lôi trong tự nhiên các bạn có thể xem để tham khảo nhằm mục đích xây dựng nơi nuôi cho nó tốt làm cho con gà của mình khỏe mạnh và ít chết hơn.
    Con suối nhỏ trong rừng

---------- Post added at 09:58 PM ---------- Previous post was at 09:52 PM ----------

Tiếp tục lội suối

Lội qua mấy cái cục đá này toàn là gai

---------- Post added at 10:04 PM ---------- Previous post was at 09:58 PM ----------

Phía trên nước suối xâm xấp ống chân tới chỗ này không biết đi xuống nước lên gần tới ngực

---------- Post added at 10:07 PM ---------- Previous post was at 10:04 PM ----------

Ra tới đây mây mọc dày quá không dám lội nữa bắt đầu bò lên bờ lại

---------- Post added at 10:15 PM ---------- Previous post was at 10:07 PM ----------

Mây con mọc bên 2 bờ suối
    Rêu và nấm

---------- Post added at 10:22 PM ---------- Previous post was at 10:15 PM ----------

Tiếp
    Đá bên bờ suối
    Nấm tiếp

ganonhaugay, hieu11, bdbird and 13 others like this.
  2. Manhkk

Manhkk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    99
    Theo mình những hình ảnh bạn đưa lên chưa thật đúng với nơi gà rừng ở. Ở ngoài quê mình gà rừng ở những nơi trống rỗng hơn. Đó là những nơi ít có cây nhỏ phía dưới. nếu có thì những cây như cây hoa sim, cây bục bục.. chứ rừng vừa rậm vừa cao như vậy gà sẽ rất ít cư trú. Có gì ko fai bạn bỏ qua vì ở quê mình mình thấy như vậy. Thân

Cafenong, lndduc, catphien and 3 others like this.
  3. lndduc

lndduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Trong suối có cá sấu ko bạn ? có rắn ko ? nếu mà có rắn anaconda thì loại suối mới sướng hehe !!

@ Manhkk : mình nghĩ mõi vùng rừng núi mõi khác nhau nên nơi ở chắc cũng khác nhau , mình suy đoán vậy thôi, có gì bỏ qua nhe bác !

4. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Hì hì, là quanh suối cây mọc hơi dày thôi, chứ thật ra hai bên là rừng trống chân, không quá nhiều cây bụi rậm rạp, nên gà vẫn xuất hiện. Cá nhân SB từng thấy gà lôi, gà so trong khu vực như thế này đấy bạn.

lndduc ơi, cá sấu không sống ở vùng nước chảy/nước động như gềnh suối đâu bạn, nó sống ở nước tù hoặc tĩnh thôi. Anconda thì chỉ Nam Mỹ mới có, tuy nhiên, trăn gấm thì ở đây cũng dễ thấy, tùy theo mình...hên cỡ nào, hehe.

SB cũng có đi chuyến này, mà không chụp hình rừng nhiều, chỉ..nghịch nước chỗ suối tí thôi
    Vài hình chia sẻ, dù không liên quan :p
    Trên đường đi:

Hoa dọc đường rừng, nở rất đẹp và nhiều

một phần suối chảy ngang đường, bỏ dép lội nước là hết sẩy!! mát lạnh, dù trời vẫn nắng to.

Cư dân quanh suối:

Rõ hơn tí:(SB ghiền chụp macro, quá là tự kỉ)

Mùa mưa rừng nhiều bướm, nhưng kết nhất là mấy em này: hễ mình ra mồ hôi là nó đậu vào.

Bướm phượng đuôi nheo:

Bướm vàng nhỏ:

ganonhaugay, phu_tan, pktuan and 5 others like this.
  5. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Ko dám có ý kiến, mấy tấm ảnh ko thấy con gà nào hết chỉ thấy mấy bác khoe tài chụp ảnh thôi.

6. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    hì hì, để mình tìm lại hình chuyến trước, cùng khu, xem có dính ảnh gà không, vì thật ra hôm đấy đi cập rập, 11h hơn mới đến nơi, chiều 4h đã về, nên không thể nào thấy gà ra ăn đựợc :)

Và cũng như anh ca_vangsg đã đặt tên chủ đề đấy, chuyến này cả nhóm chỉ đi xem được "nơi ở của gà rừng" thôi, nếu bác gallus_vu muốn xem hình gà rừng thì back ra phần "Gà rừng" của 4rum í, nhiều vô kể, chú Sơn cũng đã có chụp được nhiều ảnh đẹp, và mình nhớ có cả clip bẫy gà rừng luôn, rất nhiều, rất đẹp. Các chuyến sau quay lại chỗ này, mình sẽ phục kích tìm hình gà rừng về cho mọi người xem, nhưng hôm rồi thì chưa có, hihi. Đi rừng cũng để ngắm nhiều thứ, thiên nhiên vô vàn, mình cứ tận hưởng thôi, không cớ gì do không thấy con gà, hay không chụp kịp hình gà, lại tiu nghỉu buồn, về im ỉm không kể gì với ai, nhỉ? anh em mình share ảnh, cốt chỉ để mọi người, những người cùng sở thích, nhưng không có dịp đi, có thể phần nào hình dung những gì bọn mình nhìn thấy; đơn giản thế thôi; cũng chỉ là một cách kể chuyện ấy mà. :)

Last edited: 17/7/12
    tammapn, thewall and tuandr like this.
  7. lndduc

lndduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Có dịp đi như thế này thì tuyệt quá, cảnh thiên nhiên đẹp , người chụp ảnh cũng giỏi nữa, loại máy ảnh gì mà nét thế hả bác, em cũng ghiền chụp ảnh, lúc trước có dịp đi đà lạt em dùng con panasonic Lumix 8.1 chụp toàn ảnh hoa và thiên nhiên ko, về nhà ko có ảnh của mình để khoe, hí hí, yêu thiên nhiên lắm !

8. GaRung_TraVinh

GaRung_TraVinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,117
    bạn có hình gà rưng hoang dã đưa lên cho anh em ngắm nè .đợi lâu quá mà kg thấy con nào hết.......

9. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    _ máy của bạn ra ảnh đẹp thiệt, đang chờ ảnh gà tự nhiên của bạn đây.............

10. tuandr

tuandr Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    1,284
    Ku SB shoot đẹp vãi!..........................................................................................

11. thewall

thewall Member

Thích đã nhận:
    34
    Những tấm hình Ca_vangSG chụp là nơi có rất nhiều gà rừng, gà lôi.
    Chắc mình sẽ post lên những thước film quay lại cảnh tác nghiệp của những anh em này, để cho chúng ta có cái nhìn kỹ hơn.
    Những đoạn phim này sẽ được đạt tên là "Phóng sự của những người tự kỹ ở trong rừng"...

12. minhduc_bienhoa

minhduc_bienhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    bác này 100% chụp hình ở khúc đập tràn trị an, và con hình con suối thì em nghĩ nó nẳm trong khu bảo tồn thiên nhiên cách đâp tràn khoảng 5km theo hướng đi phủ lý

---------- Post added at 06:39 PM ---------- Previous post was at 06:37 PM ----------

nếu đúng như ở khu đó thì em nghĩ còn rất nhiu gà rừng, và các loại chim rừng khác. vì trong đó kiểm lâm làm gắt lắm, lộn xộn lên thớt ngay. may ra thì vào những lúc trời mưa to thì mới co cơ hội tuồn đồ chơi hay tẩu tán tang vật ra khỏi khu đó được. còn không thì phải cắt đường rừng và bơi qua sông mới thoát ra khỏi đó dc

13. Ông già nam bộ

Ông già nam bộ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    735
    bác Sơn dây .Cháu đả vào trang garungvietnam.com chưa ? cháu vào tham gia cho vui . Cavangsg củng chưa thì phải ? hình cháu chụp ở vùng nào vậy? hứa dẩn bác đi tham quan mà chưa nghe goi ,có lẻ là mùa mưa phải không ? mến

anxuanloc thích bài này.
  14. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Máy ảnh của bác S B ......nịnh mắt quá...cho độ tương phản thấp sẽ chân thật hơn nhưng sẽ không thơ mộng bằng...

GaRung_TraVinh thích bài này.
  15. philongesc

philongesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    mấy bác post ảnh nơi ở của gà rừng nhưng chẳng thấy con gà rừng nào??? không biết gà rừng có ở mấy chổ đó không nữa???

16. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    bạn thích chụp hình thiên nhiên nhỉ ..coi quá chừng mà chưa thấy con nào ..hix :) có hình chúng trong rừng thì bạn úp cho mọi người xem vs ... mà sao dưới mình thấy gà ở khu trống ko ak ..mấy chỗ có bụi rậm nhìu hay trong rừng tràm ak ... thấy nó bay vèo vèo ..chả nhìn kỹ được nữa ....

17. sơn bọ

sơn bọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Theo mình được biết thì gà rừng hay ở nhưng nơi rừng thưa có những trảng cỏ rộng thoáng và gần suối là đương nhiên , bản năng của giống gà rừng là phải ở nơi quan sát tốt để tránh kẻ thù khi bị tấn công

18. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Nơi ở của gà rừng nguyên thủy là ở những khu như mình đã chụp nhưng do nhiều nơi phá rừng làm rẫy nên gà rừng buộc phải thích nghi với môi trường sống mới đó là những lùm cây nhỏ hoặc các bụi lồ ô hoặc le còn rãi rác ở nơi chúng sống thôi bác
    Bầy gà rừng này chụp được ở một làng ở Bình Phước gần biên giới. bac sẽ thấy

---------- Post added at 11:43 AM ---------- Previous post was at 11:39 AM ----------

Tại vì nhóm mình đi gấp và ghé nhà ngươi quen thăm thú nên không đi sớm được nên hẹn các bạn đợt sau khi mình đi sớm hi vọng sẽ chụp được một số loại.
    Tiếp tục lên bờ
    Có thể thấy nền rừng rất nhiều bụi cây nhỏ là nơi trú ẩn cho các loại gà

thudihoang, thewall, tuandr and 2 others like this.
  19. nowhy

nowhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    mình không nghĩ là gà rừng ở đây, gà rừng đúng là thích ẩn nấp ở bụi để tránh nắng vào mùa khô nhưng buổi sáng nó đều ra đất trống ăn, phơi nắng và hình như gà rừng ko thích nơi ẩm thấp đâu bạn ơi

20. thewall

thewall Member

Thích đã nhận:
    34
    Gà rừng chúng ta hay nhìn thấy nó đi ăn, sống các khu rừng thưa (mà mọi người hay đi bẫy) , sống khá gần với con người nhưng nó vẫn sống ở trong khu vực mà Ca_vangSG chụp. Ngoài ra, gà rừng mà Ca_vangSG muốn đề cập đến là thêm các loại gà lôi khác.