" Nồi Súp Cá" của tieubaokhong

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi tieubaokhong, 2/10/11.

1. tieubaokhong

tieubaokhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5

Có 16 năm tuổi đời và 2 tháng tuổi “ngâm cứu” các hồ cá của bro trong forum.:applause: Hôm nay nhóc chính thức“nấu” một “nồi” cá với cá (fish only):laughing:. Mong các anh cứ chém thoải mái , cứ thêm“ mắm muối” cho cái nồi súp của đàn em được “ngon” ra tí. =P~

TOÀN CẢNH

BÊN PHẢI HỒ

BÊN TRÁI HỒ

GIỮA HỒ

Hồ nhà em ko cóchiller nên đành ngậm ngùi mà nuôi toàn cá với cá. Chứ có san hô thì nó là “ lẩuhải sản” chứ hổng phải” súp cá” nữa rồi...=((

“nguyên liệu” gồm có :

1 CopperBand ButterflyFish ( Đào học trò - my favorite ::x )

1 Spot-tail butterflyfish

1 twospot Butterfly fish

2 Mauritian anemonefish

4 pé Clown anemonefish ( hề nemo - thằng em nó mê lắm lắm !!!) :blushing:

1 brown tang ( xì vích nâu)

2 Sapphire devil damsel (có 1 đứa quá xá dữ , phải cho dzô hộp^^~)

1 sailfin tang ( chim dù ấy !!)

1 spotted wrasses ( mó kim cương)

1 fivestripe wrasse ( quá xá dữ !!! cho xuống sump >.<thiệt là tàn ác quá)

Thông số “nồi “ :100 x 40 x 35 ( main ) với 50 x 40 x 35 ( sump) :D

Đồ đạc trong nồi cứKao Kui thẳng tiến. ^^~ nhà nghèo, pa má đông nên xài toàn hàng Hồ Cẩm Đào. :applause::applause::applause:

Nguồn 3000l/h ,

Máy bơm 3500l/h.

skim loại tệ nhất màcác bro tưởng tượng. ( không dám nói ra = xấu hổ chết) ,

dàn 3 đèn OSRAM T8 2xanh 1 hồng. (hôm chụp hư mất 1 póngxanh >.<)

^^~ rất mong cả nhàchém thẳng tay cho em nhờ!!! ^^~

muoivankhatmau thích bài này.
  2. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Chém thẳng thừng: chụp ảnh xấu, xếp đá xấu luôn. Khoe cái skimmer đi , ngại gì! Mình còn dùng skimmer mượn cơ! Mình quan tâm skimmer xem có đủ sức tải hồ hay không thôi!

tieubaokhong thích bài này.
  3. tieubaokhong

Thích đã nhận:
    5
    >.< đúng như quảng cáo. bị chém xịt máu đầu. >.<
    em xài skim loại dùng máy đánh AP2500 trong KaoKui anh ạ! >.< lê lết cũng được 3 tháng rồi.
    sump em hổng để đèn nên khỏi chụp lun. hì hì.

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Khỏi phải nói cũng khó thoát được mấy ông cá biển của diễn đàn ném đá vào nồi lẩu nhé.
    Điển hình lão Lp này vẫn còn nhẹ đó.

Đúng là chụp ảnh xấu chưa từng có trên box cá biển, với 2 tháng nghiên cứu thì chưa thể đủ trình chụp và úp ảnh, chủ topic còn phải học lại cách úp ảnh để cho ảnh hiện trực tiếp trên 4r nữa nhé.
    Khi chụp ảnh hồ để khoe cần bỏ càng nhiều thiết bị ra khỏi hồ càng tốt, chụp ảnh xong lại bỏ lại như cũ cũng không sao cả.
    Đọc phong cách pót bài của chủ topic tui đoán hắn sẽ vượt mấy lão làng cá biển về phong cách ném đá đấy. he he

5. tieubaokhong

Thích đã nhận:
    5
    Hơhơ. anh GHT nói quá. >.< em mà ném đá được ai chài.
    anh phán em câu "Đúng là chụp ảnh xấu chưa từng có trên box cá biển". dính câu đó rồi dám ném ai mới ghê . :))
    >>>>>>>>>>> NGOAN HIỀN 100% <<<<<<<<<<<<<

6. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    16 tuổi mà chơi như vậy là khá lắm rồi em, hồi anh 16 tuổi chỉ chơi đc cá nước ngọt thôi :D Skimmer chắc là cái yebo 502 màu nâu phải ko? ngày xưa anh cũng xài cái đó ( hồi xưa ráng lắm mới nua đc ^^! ) mới chơi mà xổ tên cá toàn bằng in-lịt ko, hên là có phụ đề tiếng Việt kế bên chứ ko là anh chả biết cá gì -'.'-

khích lệ vài câu cho xung tí, giờ chém nè: chụp hình thì như mấy ông kia nói rồi, nhưng mà còn nhỏ thì có thể tập từ từ, đâu phải ai cũng có nikon hay canon đâu mà lo ! quan trọng là hồ ít đá, nên xếp thêm đá sống cho cao lên, tạo thành hang hốc cho cá giảm stress!

baoan and tieubaokhong like this.
  7. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    16 tuổi như thế này là làm được quá nhiều, hãm bớt lại kẻo đến 30 thành tài mất :D

Nuôi được em đào học trò như vậy là ok rồi. Nhiều bro nuôi cả 5-7 con ko quá được 1 tháng. Với túi tiền tuổi 16, như bro Dar nói mình có thể xếp đá lại mang tính thẩm mỹ chút, Cá khỏe vậy là ok rồi

8. caigicungdc

caigicungdc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Em làm vậy là khá rồi, lần đầu tiên làm hồ của a còn thê thảm hơn em. Nghe lời xúi bậy của mấy người bán hàng. Tiêu tùng nguyên 1 hồ. Bài học đắc giá.

9. xibichvang

xibichvang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    hehe cậu bằng tuổi mình,nhưng tuổi đời của mình nhiều hơn cậu vì mình chơi từ hồi 13(nhưng vẫn ngu hixhix)

10. maotien

maotien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Quan trọng nhất là sự đam mê,dần dà rồi Bạn sẽ có 1 hồ cá như ý.Kinh tế có hạn thì nên dùng những đồ mà mọi người không dùng (thanh lý do nâng cấp thiết bị)Trước mắt Bạn nên sắp xếp lại đá cho mĩ thuật,ít đồ chơi trong bể nên xếp về 1 góc để tránh dàn trải .Cảnh quan 1 hồ cá không phải cứ nhiều đồ chơi là đẹp,mà phải sắp xếp có mỹ thuật.Chúc Bạn sớm có 1 hồ cá đẹp...Thân

11. tieubaokhong

Thích đã nhận:
    5
    Cám ơn mọi người đã cho em ý kiến nhé ^^~ lần đầu post pài nên mong các anh cho ý kiến lắm
    em sẽ ráng tập chụp cho đẹp và xếp đá đàng hoàng hơn ! cám ơn mọi người
    Dạ vâng ! em đang cố gắng hết sức!

hầy ! anh chọc đàn em nhỏ! ( cảm ơn anh quá khen ^^~)
    >.< em đang bối rối vì cu Đào Học trò của em là " hương liệu" cuối mà em cho vào "nồi" đó ! mới 2 tuần thôu à !
    cứ rỉa aiptasia ( cỏ chân ngỗng) trên đá sống thôi! hổng ăn uống gì hết trơn!
    anh nói các bro còn nuôi zậy ..... em thì ..... :((
    biết làm sao đây? em thix nó nhất!!!!

^^~ khởi "nghiệp" của em cũng là 1 hồ cá nước ngọt luôn đó!
    em xài cái sump em bây giờ ( lúc đó chưa có hồ main)
    nhớ như in : 4 neon , 2 da peo, 2 chuột thái, 2 phụng hoàng , 2 sặc gấm.
    mua về mới đủng đỉnh châm nước , gắn powerhead v..v..
    hậu quả là ... ( ai cũng đoán đc ....>.<)
    từ đó ngâm cứu dữ dằn lun... và bay qa nuôi cá nước mặn lun ^^~

Rất mong bạn chỉ giáo ! cùng tuổi dễ tám hơn :))

tks ý kiến của bro maotien ! ^^~ em đang cố hết sức

12. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    hồ nhìn cũng đẹp đó em. Nhưng cấu hình theo cách nhìn cua anh thì giống hồ cá nước ngọt. Hình hài nó chưa ra hồ cá biển cho lắm. Nên tạo thêm ít hang, kiếm ít đá vòm, dẹp...làm hang.

13. tieubaokhong

Thích đã nhận:
    5
    hehe. em là Khương đây anh Long ơi !! ^^~ đúng là giống hồ nước ngọt thiệt! tks anh Long chỉ dẫn ^^~! try my best!

14. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    + 1 cho ý kiến 16 tuổi thế này là hoành tráng rồi, đến năm 20 là có kinh nghiệm 4 năm - cái này mấy ai có ở tuổi đó

Hồ 2 tháng, có hiện tượng đi e nào vì nấm chưa, nếu có thì đừng ngại cứ post lên, vì đây là bài học vỡ lòng mà. E chỉ có 1 lời khuyên, nếu đã có hiện tượng nấm thì dừng thêm cá và ... chiến đấu đến hơi thở cuối cùng hehehe

15. tieubaokhong

Thích đã nhận:
    5
    dạ cảm ơn anh quá khen!
    hiện nay hổng ai bị nấm hết đó. mừng lắm cơ !!! ^^~. nhưng có cu Chim Dù hình như sình bụng hay sao ấy.
    3 hôm trước ăn quá trời luôn!!! bụng to như trái bom! 2 ngày nay ko thèm ăn gì nữa. em đang sợ rối loạn tiêu hóa hay gi đó. >..<
    hổng thấy em nó đi wc nên chả biết có bệnh hay kông nữa >.<
    NGoài ra thì ai cũng thấy đó là đá hồ em toàn rêu nâu. hổng biết làm sao cho bớt. ngày em mở đèn có khoảng 6 - 7 tiếng à. ( 2pm-3pm -> 9pm)
    chắc do muối KAo Kui dủm >.< dễ lên rêu hơn chăng ?
    >>>>>>>ĐÀO HỌC TRÒ ĐÃ ĂN TRÙNG TRUNG QUỐC <<<<<<<<< MỪNG QUÁ XÁ !!!!

16. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    cá cho ăn nhiều quá cũng không tốt đâu, nước sẽ dơ...bro luyện cho ăn đồ khô, hạt ấy, ăn trùng chỉ nước ô nhiễm.rêu nâu rồi sẽ tự bay mất thôi.

17. tieubaokhong

Thích đã nhận:
    5
    dạ ! cảm ơn anh ! mà bé copper kén lắm.em thử hết ùi. chỉ có trùng là chịu nhâm nhi 3 4 con à. dạo này có tình trạng cá ăn rất ít >.< hồ bắt đầu mất ổn định rùi.
    >>>>>>>>LOẠN ! LOẠN CẢ RỒI !!!! <<<<<<<

18. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Cá to bụng là cá nhập hay cá đánh bắt ở VN thế, nếu là ở VN thì cũng có thể là hệ thống tiêu hóa bị hỏng khi vận chuyển, cái này là hên xui thôi mà.

Rêu nâu thì nhiều lí do lắm, nếu bể chưa bao giờ bị, bây giờ mới bị thì có nghĩa là bây giờ mới ổn định vòng tuần hoàn, hoặc là do dùng nước máy. Đúng là cho cá ăn nhiều quá ko tốt đâu, trừ khi bro có cách kiểm soát NO3. Cá mới về nên luyện cho ăn thức ăn khô, vừa tiện, ko rẻ lắm, nhưng đầy đủ chất và sạch nước hơn

19. tieubaokhong

Thích đã nhận:
    5
    nó mứ bị cách đây vài ngày à anh! mấy tháng trước nó ăn nhiều lắm!
    cón hồ em thì bị rêu nâu cũng lâu lắm luôn rồi anh ạ! hic hic! em hổng biết luyện cá ăn anh ơi !

20. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Mấy tháng trước ăn bình thường mà bây giờ bị như thế thì theo e bro nên xem lại chất lượng thức ăn và chất lượng nước.

Luyện cho cá ăn thức ăn khác cũng ko khó lắm, thường thì nên luyện từng con sẽ chất lượng hơn, nếu ko thì có thể làm như sau:

Đợt 1 : 9/10 thức ăn cũ + 1/10 thức ăn mới
    Đợt 2 : 8/10 cũ + 2/10 mới
    ...............
    Đến khi mới hoàn toàn

Khi bắt đầu đợt 1 nếu cá ko hề ăn 1 tí nào hoặc ít đồ mới thì cứ tiếp tục liều như thế, chỉ chuyển sang liều đợt 2 khi thấy đồ mới được chén gần hết, cứ thế kiên trì đến hết. Cái này 1 phần là lý thuyết, 1 phần cũng là hên xui, e chỉ mới thử khi luyện từng con thì thấy ok, luyện cả bể thì ko biết thế nào. 1 khi cá mua về ăn tốt thì luyện nó đổi món ko khó lắm , vấn đề là độ lì của mình phải hơn độ lì của cá hehehe

P/s : hồ của bro dùng nước máy để pha muối hoặc để thêm nước đúng ko ? Nếu dùng RO thì ít khi bị rêu nâu, hầu hết chỉ xảy ra khi tuần hoàn, thiếu luồng , để đèn nhiều (hoặc bóng cũ) + NO3 có dấu hiệu tăng

Last edited: 5/10/11