Nồng độ nước lá bàng nuôi rồng INDO

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi maianhtuan1972, 22/10/06.

1. maianhtuan1972

maianhtuan1972 Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi muốn nuôi cá KLHV bằng nước lá bàng khô.Với khoảng 700 lít nước Thì cho bao nhiêu lá hoặc như thế nào?(nhiều quá có ảnh hưởng gì không?) có bác nào biết xin chỉ giùm hoặc qua Mail:maianhtuan1972@yahoo.com.vn.Cảm ơn rất nhiều!

2. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Thông thường cho cá rồng , bạn có thể dùng 1-3 lá bàng khô cho mổi 40-60 lít nước tùy theo mức độ đậm hay nhạt mà bạn muốn dùng . Bể nước của bạn la 700 lit , thì bạn cứ theo cách tôi vừa chỉ dẩn trên để tính ra là cần bao nhiêu lá bàng nhé . Cá rồng rất yêu thích lá bàng, vì lá bàng làm cho nước trong bể có những đặc tính tương tự với môi trường thiên nhiên . Tuy nhiên bạn phải thử để lấy kinh nghiệm, vì nếu nhiều quá, thì nước bể sẻ đậm đen, chẳng thấy cá đâu; nếu nhạt quá, thì chẳng ích lợi gì . Nên bạn cứ thử đi, dùng hướng dẩn trên như là một khởi điểm . Tăng hay giảm tuy theo sở thíc và thị hiếu của căp mắt bạn thôi . Để vắn tắt, nếu xử dụng lá bàng, bạn phải xem xét độ KH của nước , nếu KH quá thấp, sẻ tác dụng lên độ pH làm cho độ pH rớt nhanh, và không tốt cho cá rồng . Lợi và hại của lá bàng, tôi có viết về chủ đề này trong diển đan, nếu phải nhắc lại, thi rất dông dài, bạn chịu khó tim đọc nhá . Chúc may mắn