Nóng vội trong việc thay đổi thức ăn cho chào mào.

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi thanhnga_qc, 16/3/12.

1. thanhnga_qc

thanhnga_qc Active Member

Thích đã nhận:
    156
    Thật vô cùng xấu hổ và đau xót khi phải viết nên những dòng này........:crying:! Số là em có nuôi hơn chục con chào mào và một số loại chim khác, thời gian vừa qua do công việc cũng rãnh nên muốn làm cho các em nó ít bột để cho các em nó ăn uống có chất hơn một chút [-(. Rồi thì nào là chuẩn bị nguyên liệu, nào là say bột, phơi nắng,.... và còn mất nguyên một ngày để rang sấy nữa chứ. xong xuôi hết cảm thấy mình rất vui vì đã tự tay làm mẻ bột thơm ngon cho những chú chim đáng yêu của mình. Và rồi cho các em ăn loại bột mới thơm ngon ma mình tự làm, lòng đầy háo hức hi vọng thời gian tới chẳng bao lâu nữa thôi những chú chim cưng của mình sẽ khỏe mạnh và căng lửa,rồi chúng sẽ đáp trả lại công sức của mình bằng những tiếng hót mê li !..........Rồi một tuần sau.......thấy chim tụt lửa.....Hai ngày nữa.......một em chào vĩnh biệt....... cầm chú chim đã chết lòng mình buồn lắm...!Sau đó giật mình khi phát hiện ra một điều là em nó quá gầy[-(. Mất một ngày đêm đau đầu tìm nguyên nhân mà vẫn không hiểu tại sao em nó lại như vậy?:confused:. Sang ngày hôm sau vừa thức dậy em chạy ngay ra với mấy em nó để xem tình hình thế nào thì .....ôi thôi....đau đớn hết mức, sỉ nhục hết mức....3 chú chim cưng nữa ra đi mà không lời từ biệt:crying:. vô cùng buồn bã em ngồi phịch xuống đầu nặng trĩu miên man suy nghĩ mà chẳng bết mình đang nghĩ cái gì, một cảm giác nghèn nghẹn ở họng! 30 phút sau mới đứng dậy để đem từng em đã chết ra khỏi lồng, tất cả đều cùng một biểu hiệ như em đã chết hôm qua.Sau khi an táng cho các em nó xong xuôi, em vào pha ấm chè ngồi suy nghĩ ma lòng như có ai đặt vào cả bao xi măng. xem xét đủ các nguyên nhân mà vẫn không hiểu la vì sao , trong khi đs nguyên nhân chính thì không bao giờ nghĩ đến nó,vì quá tự tin vào nó ma tự mình đã làm hại đến đàn chim cưng của mình.Các bác biết không em giật thót người khi phát hiên ra chính loại cám mà mình tự làm đã giết các em nó . vội vàng chạy đi mua đủ các loại thuốc về cho những em còn lại ,thay ngay loại cám ba vì các em vẫn ăn lâu nay vào, rồi suốt ngày chạy ra chạy vào để xem tình hình các em nó thế nào . Sáng ngày hôm sau thấy mấy em khỏe hơn một chút cũng hơi mừng vì có lẽ các em sẽ hồi phục lại được ......Đến hôm nay 8 em còn lại đã khỏe mạnh và bắt đầu căng lửa trở lại. thôi thì từ nay không dám tự mình sáng tạo công thức cám mới nữa, mua khánh an hoặc bavi về cho các em nó ăn cho nó chắc các bác ah. Thật lòng em cảm thấy xấu hổ lắm khi viết nên những dòng này! nhưng em mạo muội đưa lên mong các bác chửi em ít thôi không thì tội em lắm (chỉ vì quá say mê các em nó nên mới ra như vậy).Đây là một kinh nghiệm xương máu chỉ mong ACE sau này đừng ai mắc phải sai lầm như em nữa nhé.THÂN!. Chúc các bác có nhiều chim hay và đẹp!

manhtam, cali, nhanlw and 7 others like this.
  2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Chia buồn. Cám không thích hợp chim bị đi ỉa. hic Chết mà gầy là do đi ỉa

nammaf1a and thanhnga_qc like this.
  3. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    chia bùn cùng bác
    tk's bác đã cảnh báo ae diễn đàn