Noob hỏi kinh nghiệm nuôi cá vàng

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi tarnum, 14/8/06.

1. tarnum

tarnum Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước nay em toàn nuôi cá vàng trong cái chậu cây xi măng đường kính khoảng 50cm, để ngay cửa sổ không khí ngập tràn ko cần sủi siếc bao giờ :D
    Nay muốn cho cá lên đời, định kiếm cái bể kính khoảng 1.5 rồi bỏ xuống phòng khách cho nó sang trọng nhưng vì ko quen nuôi bể kính nên có 1 số điều muốn hỏi:
    - Đi xem các hàng bán cá thì bể kính bây giờ toàn loại có nắp ----> sẽ phải đậy nắp ----> mặt nc sẽ ko thoáng như khi còn nuôi trong chậu xi măng nữa ----> sẽ cắm sủi suốt ngày ạ :confused: (tiền điện! ôi tiền điện)
    - Chu trình thay nc của bể kính có khác so với bể xi măng ko ??? Bể xi măng này em thay 1 tháng 2 lần, thi thoảng quên bẵng đi để nc đục ngầu mà cá vẫn bơi khỏe, chắc tại chúng ưa nc cũ (mà em chả lọc liếc gì sất), giờ sang bể đậy nắp ko bít có lọc rồi thì chu trình thay có dài ra ko???
    - Nuôi trong bể xi măng em hay thả rong vào, nhưng trên các lá rong có lớp nhớt nên chúng bám bẩn rất kinh, khoảng 3 ngày là ko thấy rong xanh nữa mà bám 1 lớp nâu dài xung quanh nên cứ phải thay rong mới suốt :laughing: Giờ làm bể to thì có lọc rồi, nhưngcó cao thủ nào trị đc trò cá vàng phá cây ko ??? Em tìm trên mạng thấy bể cá bọn nc ngoài nó nuôi chung cá vàng với cây mà cây xanh mướt, đẹp lắm :blushing: ko phải cây nhựa đâu nhé, ko bít có cách nào ko nhỉ, hay toàn là hình chụp lúc bọn nó mới set up bể hihi
    - Cuối cùng là việc mua đâu cá đẹp ??? Trước nuôi bể xi măng em toàn chơi loại 3k/con thôi, đc cái bỏ đói ko chết, nc bẩn ko chết :D Giờ nuôi bể to phải nâng cấp lên ranchu hay ngọc trai gì đó chứ, nhưngko biết chỗ mua. Nhà em gần chợ Mơ, đảo qua đó suốt nhưng ko thấy, các bác ở HAN chỉ giáo nhé!!!!!!
    Tặng các bác mấy tấm hình mà em tâm đắc từ lâu, tiếc rằng ko phải cá và bể nhà em. Ước gì làm 1 cái bể với mấy chú cá thế này thì thỏa ước nguyện 21 năm trên cõi đời hê hê
    Ngắm xong các bác đừng quên trả lời mấy câu trên dùm em nhé !!!!!!

2. dickifish

dickifish Member

Thích đã nhận:
    0
    con thứ 2 là Oranda red lion head (hạc đỉnh hồng) , nhà mình có nuôi 2 cặp, mua ở Nguyễn Thông SG, mua 35k/cặp
    bon này cũng hung hang lắm ah

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    hix, bác kia ở Hà Nội mà bác chỉ ở Nguyễn Thông thì ...

4. cabungbu

cabungbu New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá cưng bụng lặc lè rùi, bít mần seo đây?

Cá vàng bự bằng trái ổi, thấy bụng phình to thì chắc là sắp có baby rùi, phải không các bạn?
    Mình cứ để cá trong hồ bình thường rồi canh vớt cá con phải không? Bạn nào bít chỉ giúp mình với.
    Cám ơn, cám ơn.:-S