nuớc bị đục

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi le quang tri, 24/8/08.

1. le quang tri

le quang tri Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới tập nuôi cá dĩa ha nên chưa có nhìu kinh nghiệm mong các bạn chỉ giúp mình cách nào có thể làm hồ nước trong.Mình đang nuôi hồ cá dĩa sai 4_5 hằng ngày mình điều thay nước mà sau hồ nước cứ đục hoài ha.:(

2. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Bạn phải cho máy lọc chạy suốt thì nước sẽ mau trong thôi. nếu thấy nước chưa trong thì nên lấy bông trong hộp lọc ra giặt sạch rồi dùng lại. Ngoài ra, mình nghe nói có 1 loại men làm trong nước bạn có thể mua về dùng thử xem sao? Thường thì cá mình vẫn thay rút cặn dơ 20% và châm mới vào thì nước luôn trong.
    Bạn nên cho ăn thức ăn vừa đủ tránh thừa làm nước mau dơ. Nếu sau khi cho ăn tim bò 30 phút mà không hết, bạn dùng vợt vớt phần thức ăn thừa ra để tránh làm dơ nước.
    Vài lời góp ý chúc bạn thành công.

3. le quang tri

le quang tri Member

Thích đã nhận:
    0
    men lam trong nước có bán ở đâu ,giá cả và cách dùng ban có thể chỉ mình luôn được không.thank

4. nhocyeuTK

nhocyeuTK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho mình hỏi nước bạn dùng là nước gì, số lượng cá, hồ ra sao. Và khuyên bạn đừng thay nước hằng ngày, chết cá đó. Còn men làm trong nước bạn ra tiệm nào cũng bán á, 10k/1 gói thì phải, cách hướng dẫn trên bao bi,
    p/s : sai đừng chữi em.

5. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Ở ngoài các tiệm cá cảnh có bán mấy loại vừa sục vừa lọc nước đấy ( giống cục bông tròn màu đen) bạn có thể mua về sài thử. loại này lọc nước không hiệu quả lắm nhưng nước có trong hơn. còn tamthu nói là có loại thuốc cho vào làm trong thì mình nghĩ là có nhưng nó là các loại vi sinh vật phân hủy. tuy nhiên khi các vsv này phân hủy thì lại tạo ra NH3, CO2, NO2, .... những chất này sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe của cá đấy.

6. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Nuôi cá dĩa thì nếu bạn có điều kiện thay nước hằng ngày thì quá tốt có bị gì đâu bạn ????

7. huyennvu

huyennvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    nuôi cá dỉa e thay nước hàng ngày thấy vui chứ. đừng dùng men nguy hiềm lắm. lúc mới nuôi có thả bầy neon chung cá dĩa, cho men vô bầy neon hi sinh đầu tiên he he. nói chung là thay nước mỗi ngày 30% mà nước chỉ trong được có 1 tuần hờ. pó tay ( dùng lọc đáy sinh học)

8. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình thì mua thêm than sứ ( loại màu trắng bằng ngón tay cái ) 20 k 1 bịch bỏ vào hộp lọc (than sứ >>tầm ngăn>> lọc gòn ),sử dụng được cho hai hộp lọc , vừa trong nước vừa khử mùi tanh luôn , nhưng phài thay nước 1 ngày 1 lần vì than sứ làm tăng ph đó

9. MAIVIET_BIO

MAIVIET_BIO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Chắc là bạn chưa xài men vi sinh BIOnQUA MV, vi sinh trong chế phẩm sinh học chẳng những xử lý các chất thải của cá, khử mùi tanh, hôi của bể mà còn phòng ngừa rất hữu hiệu bệnh cho cá nữa đấy, chỉ cần bạn xài đúng như hướng dẫn của nhà sản xuất, trên bao bì cũng có số điện thoại để bạn có thể hỏi để được tư vấn hay hướng dẫn sử dụng.
    Men vi sinh của Mai Việt rất được các bạn nuôi cá rồng tín nhiệm.
    Bạn cứ yên tâm
    http://www.nld.com.vn/tintuc/khoa-hoc/165162.asp.

Last edited: 8/9/08
  10. duc_haonhien

duc_haonhien Member

Thích đã nhận:
    1
    mình thay nước hồ mỏi ngày mà trong hồ đóng rêu trên kính,, vậy mình vừa thay nước vừa chà hồ được không mấy Bác,, Bác nào có kinh nghiệm chỉ mình với,, mình củng mới chơi thôi... cám ơn

11. vuongssb

vuongssb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Con minh thi lam nhu sau: dưới đáy xài lọc của chú Dương Nguyên phía trên để lớp sỏi
    còn hợp lọc dùng loại 3 ngăn: ngăn đầu là bông , ngăn thứ 2 xài than hoạt tính và ngăn thứ 3 để trống . thay nước thì ngày thay ngày nghỉ , mổi lần thay 1/3 . kết quả là nước trong veo .

12. hoahongnho

hoahongnho Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình đã dùng qua lọc đáy và cả men BioMV, đều là những ứng dụng hiệu quả cho hồ cá, nước thật sự trong và không bị mùi tanh. Tuy nhiên riêng với cá dĩa, một khi bạn đã thay nước mỗi ngày thì cả 2 ứng dụng trên hầu như không cần thiết. Vì vi sinh bỏ vô hồ thì cần khoảng 2 ngày để có thể phát triển và hoạt động, lúc đó với cách thay nước như trên thì cũng chẳng còn bao nhiêu. Lọc đáy cũng vậy hiệu quả sẽ không còn đáng kể. Chỉ cần lọc thường các ngăn lọc cho vật liệu lọc như bạn vương đề nghị cũng ok rồi.

13. bear_2110

bear_2110 Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình nghĩ.thay nước thường xuyên là cách tốt nhứt....không nên dùng thuốc gì cả....vài lời chia sẽ .....thân....

14. vuongssb

vuongssb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    hom nay ho nha minh thay duoi day co moc rong nua
    do minh mo den suot ca dem (noi co anh sang manh nhat)