nước bị màu xanh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Memotel, 12/1/07.

1. Memotel

Memotel Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới tập chơi La Hán chừng hơn tháng nay thôi. Không biết sao nước hồ nuôi cá của mình mấy bửa nay lại biến thành màu xanh (nước mới thay 3 ngày). Các cao thủ trên diển đàn chỉ mình cách khắc phục với và cho biết nguyên nhân tại sao nước lại trở thành màu xanh
    À mình xài nước máy. Xin cám ơn trước!

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Có thể do bạn giặt bông lọc quá sạch, mất hết vi sinh xử lý nước nên tảo có cơ hội phát triển...mỗi lần nên thay 20-30% lượng nước thôi, giặt bông lọc bằng chính nước hút ra từ hồ.
    Bây giờ bạn trữ nước qua đêm, sáng mai thay 100% mới khắc phục được...

3. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    hồ cá bạn đặt gần nơi có ás phải ko.Vì thế nc hồ mới mau xanh đó bạn.bạn nên để nơi ko có ás trực tiếp nhé.Chúc bạn thành công

4. thalu113

thalu113 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ của bạn có để ở nơi có nhiều ánh sáng mặt trời ko ? nếu để ánh sáng chiếu vào hồ nhiều quá sẽ tạo môi trường cho rêu xanh phát triển đó.

5. Memotel

Memotel Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ cá mình để trong phòng nên tối lắm mình mở đèn suốt à, tối ngủ mới tắt đèn mà ko biết sao màu nước vẫn xanh (giống như màu xanh bỏ thuốc trị nấm vậy đó nhưng nhạt hơn 1 chút).

Bông lọc mình giặt thường xuyên mà, nước máy nhà mình trử trên bồn rồi mới xài.

6. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hê hê

:D Bạn kông nên đặt hồ có ánh nắng mặt trời chiếu thẳng vào , như vậy sẽ giúp rêu trong hồ phát triển , làm hồ bị xanh , nên đặt hồ nơi thoáng mát , chúc bạn thành công nha.

7. BBIN

BBIN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn kiểm tra nước trên bồn chưa, có thể do bồn dơ thì nguồn nước xuống hồ cá cũng bị xanh đó !

8. Kehuydiet2006

Kehuydiet2006 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chú ý !

Có 2 lý do để nước hồ biến màu (xanh) :
    1. Bạn để hồ cá trưc tiếp hoặc bị ánh sáng mặt trời chiếu vào (sinh ra rêu & tảo).
    2. Nước máy bạn phải để qua 24 tiếng (nếu có máy sục thì tốt hơn). Vì trong nước có clo dùng để khử trùng (có hại cho cá).
    Bạn súc rửa hồ cho kỹ rồi khắc phục 2 lý do trên xem sao. Chúc bạn thành công.

9. NGUYEN TP

NGUYEN TP Member

Thích đã nhận:
    0
    góp ý

các thành viên đã nói hết những lý do hồ bị xanh rùi đó.
    nhưng còn thiếu phải kiểm tra lại bạn đang sử dụng bóng đèn hồ loại nào ( chuyên cho hồ nuôi la hán hay hồ rong ) bởi vì 2 loại đèn này có tác dụng khác nhau .
    chúc hồ cá bạn luôn đẹp. chào

10. thalu113

thalu113 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ko nên mở đèn của hồ cá nhiều quá, ánh sáng của đèn cũng làm cho rêu phát triển đó, 1 ngày chỉ mở đèn khoảng 4 tiếng thôi. bây giờ bạn hãy vệ sinh lại hồ thật sạch ( lấy đố chà kĩ thành kiếng nha ), sau đó bỏ nước mới vào và nhớ mở đèn ít thôi nha đừng mở nguyên ngày nữa.

11. Memotel

Memotel Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình dùng đèn hồng phấn, mình mới mua hồ lớn hơn cho nó rồi để mấy ngày nửa xem hồ có màu xanh ko. Cám ơn bạn đã gópý cho mình.