Nước bốc hơi

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi tuantrocpha, 22/12/07.

1. tuantrocpha

tuantrocpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Lâu lắm rồi mới có thời gian trở lai 4r.Xin gửi lời chào tới tất cả các anh em.Dạo này bận quá chẳng có thời gian chăm cá nên cá chậm lớn quá xá.Mà dạo này chẳng biết thời tiết thế nào mà bể cứ bốc hơi ngùn ngụt cứ rỏ ầm ầm từ nắp bể xuống các bác có bị như em không hôm trước nước bốc lên đọng trên nắp gỗ fai màu véc ni đỏ ngầu em fải lấy đề can dán lại hôm nay thấy còn bốc nhiều hơn chắc kín quá fải không các bác.Theo các bác xử lý thế nào đây???Thanks.

2. anh2nhawe

anh2nhawe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì bạn nên thay nắp gỗ bằng vỉ nhựa hoặc là bằng kính cũng được mà

3. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Vấn đề thời tiết ở HN đúng là không thuân lợi như trong HCM. Thời tiết "nồm" của mùa đông và mùa xuân sàn nhà cũng ướt nên nắp hồ cá cũng không tránh khỏi.

Trả lời chính xác câu hỏi này chắc các bạn trong CLB CRHN trả lời là chính xác nhất.

4. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hồ nhà em cũng vậy . Nước bốc hơi rồi đọng lại trên nắp gỗ làm muỗi đẻ đầp trên đó .Em phải lau mỗi tuần . Mong các bác chỉ em cách khắc phục.
    Thân

5. chimboica

chimboica Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ối giời cái nắp bể của ông ý kín như bưng thì bảo sao nc chẳng chảy tong tỏng. hôm trc e với ông ấy hì hục dán đề can mãi đấy.theo e thì cứ mua sơn bóng Pupe về quét vào là được. E thấy có mấy người cũng làm như vậy. có đúng ko các bác???????????????????

6. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    ối giời cái chú chim bói cá này nói lạ cái nắp nào mà chả như cái nắp nào, k kín để cho cá nó vọt ra ngoài à.ai sơn pupe ông chim bói cá???nó bốc lên nhiều thì mới phải dán đề can chứ bói cá k thì dán làm gì.bể của bói cá không chảy tong tỏng thì cũng bốc hơi ẩm ẩm như đái dầm còn gì.Chán thế sao nó không bốc xuống nhỉ.

7. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hơi nước bốc hơi không thoát ra ngoài được ,do vậy sẽ tụ lại trên nắp.Muốn hạn chế tình trạng này bạn cần phải tạo khoảng trống cho hơi nước luân chuyển hoặc dùng lưới để che bên trên nắp hồ.Ngoài Hà Nội,các bạn thường dùng cây sưởi cho nước hồ nên nước càng bốc hơi nhiều thêm.Mình xin được góp chút ý kiền thôi.Có gì không đúng các bạn bỏ qua nhé.Thân chào.

8. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    chào các bác.chào mừng web mới hoành tráng của aquabird.vấn đề nước bốc hơi e lắp cho 2 cái quạt size 8x8cm vào cái nắp bể -> chẳng còn tí nước nào bốc hơi nữa nắp bể khô cong sạch sẽ vô cùng.mong rằng giải pháp này sẽ được nhiều bác áp dụng cho bể của mình trong thời tiết mùa này ở Hà Nội.hihihi!

9. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Quá hay,
    Nhiều người ở HN phải cảm ơn bạn rồi, chắc chắn thế !!!

10. annikiller

annikiller Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Mình thì chỉ chèn 1 vật gì đó cho nắp hồ có khe hở thì sẽ không còn bị đọng nước bốc hơi trong nắp hồ.

11. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Vấn đề mà bạn tuantropha nêu ra trước đây tôi rất trăn trở nhưng đã giải quyết được rùi. Bạn ra phố Nguyễn Khuyến mua một hộp sơn PU đại bàng và sơn vào kín nắp bể, để cẩn thận bạn sơn khoảng 3 nước :D. hi hi, đảm bảo nước bám lên rùi trôi xuống vẫn trong vắt vì không thấm nước vào gỗ và lớp làm mầu của nắp :D. Khi nhiệt độ của không khí thấp, nhiệt độ nước cao thì chẳng bao giờ tránh được chuyện bốc hơi nước bám lên nóc bể đâu :D

12. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    Bác BND nói có lý.thanks bác cái nào.Có fải hộp sơn màu nâu nâu fải không bác?Chủ nhật này em cũng sơn 1 cái.

13. gatobeoi

gatobeoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    uh nhi cám ơn nhé,láp quạt vào đúng là thượng sách.

14. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    hôm trước lắp cái quạt của máy tính vào không ăn thua mà lại phải có 1 cái đổi nguồn e ra chợ trời mua 1 cái quạt điện 220v cũng kích thước 8x8cm về láp vào vẫn êm re mà hút vù vù khoẻ gấp mấy lần cái quạt 12v trong bể chả còn tí hơi nước nào luôn sạch bong.