Nước cho cá 3 đuôi - khổ quá

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi luongle, 17/4/15.

1. luongle

luongle New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có hồ 60x30 chứa 8 em 3 đuôi 1.5 ngón tay, dùng lọc Atmn 3336 (bông, sứ, bông), thổi oxy gex 1 vòi. Cho mình hỏi là tại sao 3 ngày là nước nó đục ngầu, dù có bỏ vi sinh hay không cũng bị, đọc nát cái forum mà nước đục hoài người ơi (cho ăn ít) :( Mấy ngày nay em thay 100% nước luôn cũng vậy, vì thay 50% hay 90% nước đục nhanh vì còn nước trong bình lọc, ngoài trừ thay luôn nước bình lọc. Mình thích nuôi cá này mà cái vụ thay nước / lọc 3 ngày / lần em oải quá. Các bạn có cách nào ko, giúp mình với, tiền không phải vấn đề với mình, nước trong mới quan trọng.

2. paisano

paisano New Member

Thích đã nhận:
    0
    bể 60x30 mà nuôi 8 em là hơi nhiều đó bạn. Lũ 3 đuôi đi vệ sinh nhiều nên bể đục là chuyện dễ hiểu. Bạn hoặc là giảm xuống còn 4 em, hoặc nâng cấp bể lên là ok

3. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Nuôi cá 3 đuôi bạn nên dùng lọc tràn để trên thành bể, đặt bơm lọc sao cho hút được phân cá lên lọc tràn, định kỳ giặt bông lọc tràn.
    Lọc ngoài không phù hợp trong trường hợp này, lọc đó dùng chơi thủy sinh hợp hơn.
    Nước bể nuôi cá cũng không thể trong như nước bể thủy sinh do cá và lượng chất thải lớn hơn nhiều

4. bluepay

bluepay Active Member

Thích đã nhận:
    11
    còn 1 điều Thớt để ý, thay nc mà 100% (NC máy thì toi hết, ra di nhanh.. Sốc Clo) Nuôi cá là chơi với Cá + Nc = Thớt bình tỉnh.. thì mới dài lâu

5. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Về vấn đề nước bị đục có các vấn đề sau:

Trước tiên về kích thước bể nếu 60x30 mà thả 8 bé ba đuôi thì hơi quá hớp cho tụi nhỏ sống. Tụi nó sẽ thiếu oxy, thiếu môi trường sống và khi mật độ nhiều, ăn nhiều, ị nhiều thì nước sẽ mau đục

Thứ 2 là hệ thống lọc của bạn, có thể bạn dùng lọc tốt, công suất tốt nhưng bố trí chưa hợp lý, chưa hút được hết chất thải của cá.

Thứ 3 là loại thức ăn cũng như là cách cho ăn của bạn có hợp lý ko. Nếu bạn cho ăn thức ăn thuộc dạng có màu thì nó mau đục nước, khi bạn cho ăn cá có ăn hết không hay là còn dư thừa chìm xuống đáy. bạn cho ăn bao nhiêu cữ, 1 cữ là lượng bao nhiêu.

Thứ 4 trong hồ có nhiều đồ trang trí ko .

Thứ 5 bạn có đang lót hồ bằng sỏi trắng, sỏi màu không

Bạn trả lời các câu trên xong thì phần nào có thể giải quyết được vấn đề

Khi nuôi cá phải tìm hiểu, đừng gấp gáp vì đó là một nghệ thuật mà.

Và bạn nhớ là đừng thay nước quá thường xuyên và đừng bao giờ thay 100% nước. Nếu cứ thay thường xuyên thế thì cá không chịu nổi đâu.

Chúc bạn tìm ra giải pháp

6. cqhoanggia

cqhoanggia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    chưa bjo gặp nên không biết, nhường người ở dưới hi

7. vigrin_no_more

vigrin_no_more Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bạn nuôi nhiều quá. Mình hồ 50x30x40 chỉ nuôi 2 con hạc gần 2 năm rồi, có thủy sinh, nền sỏi, õy 2 ống mà không bao giờ đục được nước. Ngoài ra, còn culi và mấy chục em bống ong. TB 2 tuần mình thay nước, khi nào nghẽn lọc thì giặt bông lọc trên cùng tới khi thấy không xài được nữa thì thay. Mình thấy nuôi rất nhàn và khỏe, tuy nhiên thời gian đầu chưa có ý tưởng và cách nuôi nên hơi cực và tốn kém tiền bạc, thời gian. Từ từ bạn sẽ quen thôi! Thân.

8. vigrin_no_more

vigrin_no_more Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ mình 50x30x40 nuôi chỉ 2 con hạc à, với mấy con culi, bống ong và chuột sao. Có trồng ráy, nền sỏi, oxy 2 đầu, lọc tràn mà mình thấy không bao giờ đục nước cả. Lúc đầu mới biết setup thì hơi cực, mất nhiều thời gian và tiền bạc nhưng về sau có kinh nghiệm chút thì OK hơn. Bạn nên xem lại cách setup và cá trong hồ nên loại bớt ra, cá hơi nhiều rồi.