Nước cho cá rồng

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi tung6112001, 12/6/06.

1. tung6112001

tung6112001 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Xử lý nước giếng khoan cho cá rồng?

Em là một thành viên mới của diễn đàn, hiện sống ở Hà nội.Thấy các Bác có nhiều kinh nghiệm Em rất phấn khởi.
    Hiện Em đang nuôi 2 chú : một KLHV ( 45cm ) và một Huyết long ( 18cm ).
    Em đang sử dụng nước máy để nuôi 2 chú này. Tuy nhiên khoảng 3 tháng nữa Em chuyển sang nhà mới và chỗ này lại chưa có nước máy mà chỉ có nước giếng khoan. Nước ở đây rất trong nhưng để một lúc thì nổi váng.
    Em đang phân vân quá, không biết sẽ xử lý như thế nào.
    Mong các Bác chỉ giúp cách xử lý cho Em với.
    Em xin trân trọng cảm ơn !

2. anhnhxxi

anhnhxxi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    Hệ thống nước ngầm bị nhiễm bẩn, thì bạn dùng

1. Dùng bể lắng, 1t
    2. Dùng hệ thống lọc thác nước, khoảng 1 t
    3. đo 13 tiêu chuẩn của nuớc. Để đưa ra kết luận chất nước, khoảng 300k
    4. Đo lượng vi khuẩn, vi trùng, 3t
    5. Pót lên forum này, anh em se hợp sức giúp cho. Miễn phí, không tính tiền.

Last edited: 12/6/06
  3. vozoviethung

vozoviethung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình cũng đang nuôi 3 em cá rồng bằng nước giếng khoan qua xử lý lọc, 2 em nuôi được 1 năm rùi, một em thì mới, mình không đo nồng độ nước nên ko bit thế nào, đến nay cá vẫn bình thường (có một bể mình nuôi thanh long và bể rong, định nếu thấy ok sẽ cho em hồng long vào nhưng đến nay vẫn chưa quyết định vì vẫn sợ) . các Huynh chia sẻ kinh nghiệm nuôi cá rồng nước giếng khoan thì tốt cho em quá.

Em nghĩ nước giếng để một lúc nổi khoáng thì nuôi cá nào có vấn đề đấy, ko chỉ cá rồng đâu! Ở nhà e dùng nước giếng but đã qua xử lý lọc, và ko bao giờ em cho nước luôn vào bể cá, mà phải để ở bể chứa ít nhất một tuần. Hơn nữa máy lọc bể cá phải công suất lớn ( e dùng 2 máy) và sau khi thay nước mới khoảng 2 tiếng phải giặt lại lọc luôn, Mỗi lần thay nước e đều bỏ 1/2 viên thuốc nấm vào bể rong, bể kia thì chỉ bỏ khoảng 3 thìa cafe muối thoi.
    Có gì bác và e trao đổi nhe

4. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    Bạn thử áp dụng theo mô hình này xem, hiệu quả và rẻ.

5. lovefish

lovefish New Member

Thích đã nhận:
    0
    minh cung dang nuoi komlong uc bang nuocgiengkhoang va ca van khoe manh co le la do chiu duoc moi truong nuoc minh xu li muon chia se cung ban kinhnghiem.
    Ban nen tru nuoc moi bom tu gieng len it nhat la 3 ngay
    cho vao do luong muoi can thiet theo ti le nuoc
    khay deu cho muoi tan va de long can
    thay nuoc ho chi nen thay 1/3 va 1 tuan 1 lan
    do ph tu 6.5 den 7.5
    chi don gian vay thoi
    chuc ban thanh cong

Bạn chú ý đánh TV nhé. Tìm hiểu trên 4rum cách đánh TV

6. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    PRM cũng đang đau đầu về vụ nước giếng.
    Cách đây 4-5 năm, khi pha trà, nhà mình phát hiện ước trà có...màu nâu nâu, hoảng quá, mang mẫu ra Pastuer, thì chỉ phát hiện ra PH không đạt yêu cầu.
    Hiện nay PRM đang nuôi cá trong 1 bể ximăng chứa khoảng 16m3, để ý thấy mỗi lần thay nước, cá rất dễ chết, nên chỉ duy trì một số lượng nhỏ cá và trồng mấy cây thủy sinh vớ vẩn cho vui thôi (khoảng 200 em 7màu, 30 em đuôi đèn, 15 em neon đen, 10 em nana, 10 em bình tích, 20 em hạt lựu...) thế mà lâu lâu vẫn thấy vài em mái bị chướng bụng rồi ...ngẻo
    PRM tính dùng bể này xử lí nước giếng cho cá rồng, không biết có cách nào kết hợp với việc nuôi cá, trang trí...cho đẹp không.
    PRM ở Gò vấp, Phường 11.
    Các bác kiếm giải pháp giúp em nhé. nếu cần PRM sẽ mang nước ra xét nghiệm lại, post chính xác các thông số để các bác dễ tư vấn.
    Chân thành cảm ơn

7. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    Nếu nước giếng khoan có mùi rất tanh sắt và có màu vàng là nước bị nhiễm sắt (phèn), pha trà nấu cơm bị đen, giặt quần áo bị vàng. Tuy nhiên nó không nguy hiểm cho con người và đặc biệt là rất dễ lọc với các vật liệu thông dụng là cát, đá. Bạn có thể xử lý nước giếng nhà theo mô hình lọc như hình vẽ:

Hi vọng có hình này giúp bạn lọc nước được tốt hơn.

8. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    Mấy hôm trước có ghé qua nhà một người bạn nuôi cá dĩa, anh này sử dụng nước trực tiếp từ vòi qua hệ thống lọc tư chế, nước đầu ra không có tí clor nào. Cho ngay vào hồ cá dĩa, mà chẳng thấy em nào tòi. lạ quá gặng hỏi mãi nhưng chưa có câu trả lời chính xác. Có bạn nào biết phương pháp đó không?

9. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo tôi nước lọc qua than hoạt tính sẽ khử hết clo dư và các chất ô nhiễm khác, dùng loại than hạt có kích thước nhỏ thì tốt, mua tại các cửa hàng bàn hóa chất. Chúc các bạn thành công.

10. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Bác Anhnhxi hỏi xem người bạn ấy có dùng loại đèn nào không ? Ngoài việc dùng hóa chất khử Clor thì ánh sáng loại thích hợp cũng có tác dụng làm clor thoát nhanh khỏi nước !

11. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    clor thì mấy bác cũng có thể mua thuốc khử cho để sử dụng ngay được mà.chai thuốc đó đâu có mắc!

12. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    1. Mình cũng nghiên cứu rồi, dùng hóa chất khử Clo cũng phải trộn đ62u và phải qua bồn chứa, tốn kém mà chưa chắc có thể khử hết Clo, dùng nhiều hóa chất cũng không tốt về lâu về dài

2. Dùng than hoạt tính cũng chỉ có khá năng khử được Clorin, còn cloramin. thì phải dùng ánh sánh mặt trời và dùng máy bơm khí sục liên tục, cũng phải mất một khoảng thời gian.

3. dùng đèn UV cũng chỉ sử lý được Bacteria

4. Dùng Ozone cũng phần nào khử được Clor, nhưng cũng chưa thể sử dụng ngay được. Vì khả năng hòa tan và tương tác của Ozone cũng không phải hiệu quả như quảng cáo.

Nhưng vì nhà anh ấy nhỏ, thiếu diện tích, nên chỉ vừa chứa đủ bộ lọc tự chế, hồ cá thì chất tới 4 tầng. Nhưng cá thì đẹp và đẻ nhiều vô cùng.

13. anhthuyen

Thích đã nhận:
    79
    Anhthuyen cũng từng quen một người bạn ở Q6 , nhà anh ấy ở gần một bồn thủy áp khổng lồ của công ty cấp nước . Quanh năm anh ấy chẳng phải xử lý clor trong nước cho việc nuôi cá đĩa ( hạng chuyên nghiệp ) .Cá thì lúc nào cũng đầy hồ , không biết người này có phài là người mà Anhnhxxi nói tới không ?

14. highback

highback Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác anhanixiii ơi, em thấy trên forum của cá rồng (Sing) nguời ta xài bằng nước age water ( để trong thùng chứa mấy ngày) mà thấy cá của họ vẩn đẹp. chắc filter của họ tốt lắm. hồ em bỏ 2 filter ma cá em thì nó lại hông ặn nhiều.

15. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    @ Anhthuyen, nhà anh này ở quận 4 sử dụng nước máy. chỗ ngủ cũng còn thiếu mà. Nhưng vì niềm đam mê với cá, nên cho vợ con lên gác gỗ ngủ, anh nằm sát bên cá.

@highback, anh bạn tôi kể, không sử dụng age water mà cho thẳng vào hồ cá bằng nước máy qua bộ lọc tự chế, mỗi ống cao 4 tấc. Mỗi ngày bạn chịu khó thay nước đểu khoảng 20% sáng trước khi cho ăn và 20% tối trước khi tắt đèn thì cá bạn không những ăn nhiều mà còn khỏe mạnh và chóng lớn.

16. highback

highback Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @highback, anh bạn tôi kể, không sử dụng age water mà cho thẳng vào hồ cá bằng nước máy qua bộ lọc tự chế, mỗi ống cao 4 tấc. Mỗi ngày bạn chịu khó thay nước đểu khoảng 20% sáng trước khi cho ăn và 20% tối trước khi tắt đèn thì cá bạn không những ăn nhiều mà còn khỏe mạnh và chóng lớn.[/QUOTE]

chắc em củng phải thử coi ra sao. cá em lúc này thì thấy nó ăn ít hơn hối mới bắt về. từ lúc nó bị hậu môn lồi đến giờ.

17. anhthuyen

Thích đã nhận:
    79
    Nếu nhớ không lầm thì ở Q4 ngay ngã ba Nguyễn Tất Thành - Hoàng Diệu cũng có một bồn thủy áp khổng lồ tương tự cái đã nói ở trên ( lại là bồn thủy áp ) ! Như vậy ai ở gần đó nuôi cá sẽ yên tâm hơn về vấn đề clor trong nước máy ! Việc này tình cờ nhưng hoàn toàn dễ hiểu hơn rồi !

18. ERIC

ERIC Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ lọc

Các bạn cứ lọc qua 4 lớp theo thứ tự trên xuống hoặc chảy ngang càng tốt, thứ tự là : cát , sỏi nhỏ 5 mm, than ( không nhất thiết phải than hoạt tính, than củi cũng được ), sỏi lớn 2 cm, tất cả phải rửa thật sạch rồi mới đổ vào bể, ngâm hồ 1 ngày rồi xả bỏ, nước thứ 2 trở đi mới dùng.Nên để hồ ngoài nắng, nếu lưu lượng nước là 500 lít/ giờ thì bể lọc cũng 500 lít. Bye.

19. anhthuyen

Thích đã nhận:
    79
    Việc để hồ ngoài nắng chính là cái ánh sáng mà mình đã nói tới : tia UV làm nguyên tử clor hoạt hóa , tách ra khỏi nước . Nhưng để trả lời Anhnhxxi thì lại không đề cập tới ánh sáng nữa vì yếu tố này đã bị loại trừ .

20. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34

Sử dụng nước nóng khoảng 40)c trở lên cũng loại trừ khá nhiều Clor, nhưng tốn kém quá, chắc không phải giải pháp của anh ấy. Đem được ra ngoài trời cũng phải mất nhiều giờ và sủi khí mạnh Clor mới bay hết.

Nếu như bạn nói thì có bể chứa sử dụng chung, cũng có thể là giảm bớt Clor. Nhưng theo mình không thể dùng ngay cho cá dĩa được.