nước có 1 lớp màng???

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi kirimaru_1991, 16/4/08.

1. kirimaru_1991

kirimaru_1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồ cá của em trên mặt nước có 1 lớp màng mỏng giống như dầu nhìn bình thường thì khó thấy nhưng khi bỏ đồ ăn tổng hợp vào thì lớp màng đó bị đẩy ra xa khỏi viên đồ ăn. Mà khi có lớp màng đó thì nước ít có mùi tanh, nhưng chỉ cần bật máy lọc hay xục khí vào làm cho lớp màng đó bị dạt ra 1 bên thì nước lập tức bốc mùi rất tanh. Em chả bik cách nào khắc phục nó, bỏ chút muối cũng chẳng ăn thua gì, rồi cũng thử lấy chai nhựa, lấy đi 1 phần nước ở mặt nước nhưng chỉ khoảng 2 ngày sau thì nó lại xuất hiện. Em hiện giờ bó tay với lớp màng đó, có ai gặp hiện tượng này thì chỉ giùm em cách khắc phục

2. MAIVIET_BIO

MAIVIET_BIO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Đó là do chất béo trong thức ăn không được phân hủy hoàn toàn, để khắc phục bạn nên sục khí 24/24, cho cá ăn ít lại. Khi màng che mặt nước sẽ ngăn mùi thoát ra, khi sục khí khí thoát ra nên bạn thấy nước có mùi hôi, Cần xem lại hệ thống lọc của bạn đã tốt chưa.
    Bạn cũng tham khảo thêm bài này nhé
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=46867
    thân

3. loveall

loveall Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho ăn thức ăn khô là bị à , chất béo trong thức ăn khô nó ra đó mà . Cách khắc phục thì cho ăn ít lại và nếu có thể thì cho ăn thức ăn tươi đi.

4. love_paradise

love_paradise Active Member

Thích đã nhận:
    0
    oh my god!~X( nhà mình cũng bị bệnh này đây,nước nhiều váng vô cùng,hớt đi hớt lại vẫn thế,bực mình quá,có ai biết chỉ giùm với( mình đoán ko phải do thức ăn khô đâu,vì nhà mình cho ăn ít lắm,nghi ngờ là do giun trong bể hoặc do phân tổng hợp):-S

5. huynhcamtu

huynhcamtu Member

Thích đã nhận:
    0
    Kirimaru ơi, Tú có 1 cách này bày cho bạn, nếu thấy okie thì bạn có thể áp dụng rất dễ dàng đấy! Thế này nhé, bạn mua vài con cá Molly thả vào hồ, Molly sẽ ăn hết những chất cặn bã gây đóng váng trên mặt nước mà không gây hại gì cho hồ cả. Kinh nghiệm này mình thử rồi đó, rất tuyệt!

6. antony1307

antony1307 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    con cá đó là sao vậy bạn bạn úp hình con đó lên đc kô để ra tiệm cá bít con nào mà mua nửa chứ :D cảm ơn bạn trước

7. huousao

huousao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Kinh nghiệm của tôi là cho thêm chút cá nữa vào bể.Cho cá ăn thì thức ăn thả trên mặt nước cá sẽ lên trên mặt ăn ,như thế cá sẽ ăn luôn váng và sau 1 thời gian khi quen với việc ăn trên mặt nước rồi thì khi đói cá sẽ lên mặt nước để kiếm thức ăn (nó sẽ ăn tât cả những gì trên mặt nước kể cả váng) sau 1 thời gian muốn có váng cũng chả còn.Một số người nuôi cá hồi đầu có váng về sau không hiểu váng đi đâu,theo mình đoán cũng là vì cá đã xử lý hết rồi
    Good luck

8. kirimaru_1991

Thích đã nhận:
    2
    Lớp váng đó lúc trước em đâu có thấy có xuất hiện, lúc em mới nuôi cá tới giờ thì em cũng chỉ xài có 1 bịch đồ ăn duy nhất ko hề đổi sang loại nào. Chỉ có dạo này tự nhiên có 1 lớp màng xuất hiện. Mà theo anh nói thì cá cũng sẽ ăn luôn lớp váng phía trên nhưng hồ em có 5 con sọc ngựa, nó toàn ăn trên mặt nuớc nhưng ko thấy lớp váng đó bớt đi chút nào, tụi nó càng làm cho lớp váng đó nhìn có vẻ dơ thêm.

9. kirimaru_1991

Thích đã nhận:
    2
    Mà cá molly là cá gì thế, có ai mô tả cho em với. Hay post hình lên càng tốt

10. huynhcamtu

huynhcamtu Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá Molly một số ng gọi là cá kéo đen. Bạn ra Lưu Xuân Tín hỏi cá kéo đen ng ta sẽ bán cho.

11. chepphungnt

chepphungnt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên chia ra cho ăn thành nhiều lần trong ngày với lượng thức ăn giảm lại thử xem có giảm bớt hiện tượng trên không? Mình nghĩ do thức ăn cá chưa ăn kịp nở ra làm phát sinh chất béo tạo lớp váng trên mặt nước đó.
    Nhớ tăng cường sục khí để tạo bề mặt thoáng khí.