Nước có màu nước vo gạo sau khi setup

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi Tenemlavisao???, 25/1/08.

1. Tenemlavisao???

Tenemlavisao??? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    em vừa setup 1 bể trân châu dùng nền ADA ,lọc tràn 4 ngăn sứ,nham thạch,bông,1 chút san hô.các bác cho em hỏi tại sao 3 hôm rùi mà nước vẫn có màu nước vo gạo không trong .nước từ máy lọc phun ra còn thấy quẩn quẩn trắng đục vậy là sao??? có phải do em mới setup nên vi sinh chưa phát triển bể mới như vậy ko???

2. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hồi đó sau khi set up hồ được 3 ngày thì mình lại thay đổi bố cục..kết quả là bị như bạn hiện tại,nước hồ có màu trắng đục và còn thấy được từ lớp phân xì lên một màu trắng..
    Mình thay nước mỗi ngày và tăng cường thêm Vi Sinh nước (Mua ở APT or CAO QUÍ) thì khoãng tuần sau nước trong trở lại..

3. Tenemlavisao???

Tenemlavisao??? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    cám ơn mình sẽ thử xem thế nào chắc chán phải thay nước liên tục rùi nhưng HN ko có vi sinh dạng nước chỉ có dạng cát thui chẳng bít bổ sung vi sinh bằng cách nào.

4. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn phải thay nước thì nước mới trong đc, lọc chỉ là giải pháp tạm thời thôi. Nếu ko có cá và muốn mau trong thì có thể thay mỗi ngày 70% nước.

5. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Đơn giản nhất là bạn tìm ai đang có hồ thủy sinh dùng ADA (hồ đang hoạt động tốt chứ không phải mới setup) xin vài lít nước bỏ vào là OK sẽ có vi sinh cho hồ của bạn

6. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Lọc mới bông mới cộng thêm trời lạnh nên bể lâu trong, cần thêm bông xép khít với thành hộp lọc, và nhanh nhất mua lọ vi khuẩn Nitro bacteria đổ theo hươn dẫn ghi trên nhãn( loại của dupla, hay sera, Dalch hoặc của Trung quốc có trên nhà anh Hoà Tứ liên... đều OK. càng thay nước nhiều càng tiêu diệt vi khuẩn sẽ lâu có sự ổn định môi trường. Việc thay nước cần xem xét trạng thái bể có nguy cơ bị rêu hay không mới nên thay. Bể mới nên trông nhiều cây hút dinh dưỡng, cường độ chiêu sáng cao, nhưng thơi fgian chiếu sáng ngắn 6- 8h / ngày + Co2 sẽ không lo rêu. chúc bạn thành công.