Nước có màu vàng và đục

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi binh_beo, 20/8/13.

1. binh_beo

binh_beo Member

Thích đã nhận:
    15
    Em đang cơ cấu lại bể tép để chơi mùa đông nhưng tình hình là nước bị đục và ngả màu vàng quá, nhờ các bác tư vấn xem nguyên nhân là do đâu và cách khắc phục.

Thông số bể

- Bể 30x25x25
    - Nền Bon Bon + ADA (ADA mua ở BK AQUA).
    - Lọc thác Jebo 503
    - Lũa buộc rêu Xmas, loại trừ nguyên nhân nước màu vàng do lũa các bác nhé do bể này em setup lại, trước đây nước trong veo.

Em nghi ngờ nguyên nhân là do phân ADA của bác BK AQUA nhưng chưa dám chắc. Bác nào có thể chỉ cho em nguyên nhân và các khắc phục được không ạ.

Em xin cám ơn trước và hậu tạ.

Bể hiện tại của em đây ạ.

[video=youtube;fuLv-TPy8pI]http://www.youtube.com/watch?v=fuLv-TPy8pI[/video]

Bể cũ lúc trước

[video=youtube;Xj2ohy_1eSU]http://www.youtube.com/watch?v=Xj2ohy_1eSU[/video]

Last edited: 20/8/13
  2. dacam

dacam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Xin chia buồn cho bạn vì ADA bạn mua chắc chắn là hàng nhái.Ada nhái co giá 570k bao 9l dùng bụi,vàng nước,hạt bị vỡ vụn.thay nước vẫn bị tình trạng trên.khuyên bạn nên mua ADA ở những nơi uy tín.giá 640k bao 9l.có tem của APT.

3. binh_beo

binh_beo Member

Thích đã nhận:
    15
    Không có cách nào khắc phục à Bro, giờ mà setup lại thì ngại lắm mà tép có khi lại toi nữa.

4. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Nếu không mạnh tay khắc phục thì cứ để thế chơi thôi bạn, sống chung với lũ :D

5. treconyeubaja

treconyeubaja Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Thành thật chia buồn cùng bạn. Mình cũng đã từng bị như bạn. Cũng ADA, cũng BK aqua. Vàng nước, vỡ hạt, bụi và lật hồ.
    Mình kg hiểu sao trc kia có 1 top nói về ADA dỏm gây vàng nc. Đã có 2 memb nói địa chỉ nơi bán ADA dỏm. Nhưng sau đó bị mod xóa tên vì lí do bảo hộ.
    Kg hiểu vì sao 4rum lại bảo hộ cho gian thương.

Kg chỉ mình, bạn mà còn nhiều memb đã dính ADA dỏm. Kg chỉ 1kg, 2kg mà có ng dính cả bịch. Và rồi cũng lật hồ.
    Mình đã cố gắng giữ nền dỏm để dưỡng cây cho ra lá nc nhưng sau 3 tuần nhìn ngứa mắt qúa nên đổ hết ra vườn.

Last edited: 20/8/13
  6. binh_beo

binh_beo Member

Thích đã nhận:
    15
    Cám ơn anh em đã phản hồi. Như vậy là có thể kết luận ADA mà tớ mua ở BK AQUA là ADA dỏm gây hiện tượng vàng và đục nước. May mà tớ chỉ mua có 2 kg nhưng ông bạn tớ làm 1 bịch. Đen đủi vãi, giờ mà lật nền thì chỉ sợ tép toi hết thôi, vừa mới setup lại mà đã ...

Anh em tránh ADA ở BK AQUA đi nhé.

7. treconyeubaja

treconyeubaja Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Lật thôi chứ nhìn nc nó vàng vàng khó chịu lắm tép thì chuyển ra xô, chậu. Lấy 1 phần nc trong hồ+ 1 phần nc mới cho tép.
    Hồ mình dùng ada dỏm. Hồ 35x20x20. Xài 2 bóng compact daylight 20w mà tcn cứ vươn cao, cao mãi.

8. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

BK này trc em làm bể dùng RH cũng vàng khè, làm đủ kiểu cũng vẫn thế cuối cùng lật. Từ đấy cạch cái kiểu rẻ đc tí mà chuốc thêm bực mình. ADA thì qua Giang Văn Minh hoặc chỗ anh Lợi CJ AQUA cho yên tâm chất lượng a ạ.

9. dacam

dacam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    lật hồ thôi bạn ơi.để nhìn ngứa mắt lắm.1 lần tai nạn rút ra đc kinh nghiệm.

10. haiPeo

haiPeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    342
    mình chưa gặp ada dỏm bao h nên chưa biết, nhưng nước vàng thì gặp mấy lần.Nghe nói là do acid humic gây nên, cái này cũng là thành phần chủ yếu của nước đen thì phải, hay dùng để hạ Ph, và tạo môi trường nước tự nhiên.Nếu vậy thì chỉ ngứa mắt thôi chứ ko ảnh hưởng j lắm. Mình xử lý bằng cách tăng cường thay nước + tăng cường than hoạt tính, sau 1 thời gian cũng hết. Cách tốt nhất thì vẫn là lật hồ nhỉ???

11. dacam

dacam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    ngoài vàng nước còn bị bụi của nền khắp bể cơ anh ơi.bụi cứ bám vào cây và rêu nhìn chán ko tả nổi.thay nước nhiều sẽ hết vàng nước.còn hạt bị vỡ gây ra bụi nền thì bó tay.tống khứ hàng nhái ra sọt rác nhẹ cả người.