Nước có vấn đề xin các bác cứu với !!!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi ntdkny, 15/5/06.

1. ntdkny

ntdkny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em để ý thấy nước nhà em để khoảng chừng 5 ngày sau là có vấn đề
    Nếu phơi nước 3 ngày rồi bỏ cá vào thì nó không bị sao nhưng 2 hay 3 ngày sau là nó cứ
    cà người nó xuống lớp sỏi, phơi nước 1 ngày sau rồi bỏ cá vào thì nó sống bình thường được 3 hay 4 ngày những ngày sau đó là nó lại có hiện tượng trên .
    Mà phơi nước khoảng chừng 5 ngày rồi bỏ cá vào là nó bị liền .
    Em đã thử thay nước mới (thay 1 phần thôi) thì nó lại sống bình thường được 1 thời gian ngắn.
    Chú khỉ nhà em bây giờ cứ chỉa người lên chỗ xả nước từ hộp lọc xuống , không biết sao
    nó thích chỉa người về chỗ nước mới lọc thế
    không biết nó bị gì nữa ? giun hay là nấm đây hay là còn cái gì nữa ?
    em đã thử cho nhiều muối lắm rồi (nếm thử thấy có vị hơi chát chát) mà không thấy thay đổi được gì
    Xin các bác giúp em hướng giải quyết chứ không thôi cá em mang đi chiên quá
    thanks

2. ntdkny

ntdkny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thử chuyển ống thoát nước từ hộp lọc xuống đi chỗ khác
    thì thấy nó vẫn đứng chỗ cũ
    vậy là khôg phải nó thích nước mới lọc

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    1/. Mình nghĩ bạn cho quá nhiều muối đó, bạn giảm bớt muối đi nhé.
    2/. Thiếu ôxi hòa tan trong nước nặng bạn ạ, phải tạo ô xi trong nước bằng máy sủi hoặc máy lọc liền sủi nhé.
    3/. Kiểm tra xem bơm có tắc không.
    Thân.

4. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai xin chào cả nhà . Codai có biết một số trường hợp khi cá bị bệnh ký sinh ở mang thì chúng hay cọ mang vào các vật trong hồ nuôi . Động tác cọ mang rất dể phân biệt với động tác cọ thân nếu chúng ta để ý . Đến một lúc nào đó cơ thể cá không thể tự khỏi bệnh và do môi trường không được cải thiện khiến mang cá bị vi trùng làm cho hư hỏng nặng , khiến cho nó không còn khả năng đáp ứng nhu cầu oxy cho cá nên nó thường hay bơi đến những nơi có dòng nước từ trên hộp lọc chảy xuống , còn nếu không như vậy thì nó cũng hé mang ra cho những bọt không khí từ cục sủi chạy ngang qua mang . Nếu trường hợp cá bị bệnh về mang nó rất nhạy cảm về Ph có thể bạn phơi nước vô tình làm cho Ph thay đổi. Vài ý cò đóng góp có gì sơ xót xin cả nhà bỏ quá cho :)

5. ntdkny

ntdkny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới bắt mấy con cá mới về bỏ vào cũng thấy nó có hiện tượng
    cà người xuống lớp sỏi
    nhưng chỉ có con khỉ đỏ là nó vừa cà người xuống lớp sỏi và vửa bơi ra chỗ nước mới thôi
    nghe nói có loại hóa chất gì đó để xử lý nước mình sử dụng thử được không ha ?
    thanks

6. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Bạn đang dùng nước máy hay nước giếng? Có thể là nước có vấn đề thật: trong nước có mầm bệnh là nấm hoặc vi khuẩn có hại. Chắc ăn thì trước khi thay nước bạn cho sục Ozon để khử trùng.
    Vì cá đã nhiễm bệnh nên khi bạn thay nước mới, vi khuẩn trên thân cá tạm "nghỉ ngơi" vì sốc nước, sau đó chúng sẽ quen dần và tiếp tục tấn công cá.
    Nếu bị nấm bạn sẽ thấy xuất hiện trên thân cá, còn không thì có thể bị giun. Bạn chỉ cho nhiều muối thôi chưa đủ, nhiều người dùng sưởi tăng thêm 2-3 độ so với bình thường. Nếu cách này không hết thì bạn mua thuốc trị giun về cho cá ngâm.
    Thông thường, dùng hóa chất để tăng/giảm pH thì an toàn. Khi nguồn nước có mầm bệnh thì có lẽ chỉ Ozon mới trị được, hóa chất không đảm bảo đâu.

7. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    @ntdkny:bổ sung thêm 1 ý nhỏ nhé là trong thời gian chửa bệnh cho cá nên hạn chế hoặc có thể dừng cho ăn,quá trình ngâm thuốc kéo dài ko quá 2 ngày(nếu bạn có ý dùng hóa chất-thuốc),sau đó phải thay ngay 1/4 hoặc 1/3 nước mới
    Còn nếu bạn muốn sử dụng máy sục khí ozon thì tham khảo ở đây
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=2840&highlight=ozon

8. ntdkny

ntdkny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác có cách nào sục khí Ozon mà tiết kiệm hơn mua 1 cái máy tới 450k là rẻ nhất
    nếu có cách nào thủ công xin các bác chỉ giúp
    nghe nói có nước Ozon có đúng không vậy các bác ?
    ah mà em nghe nói có dung dịch đẻ xử lý nước , bác nào từng sử dụng rồi xin chỉ giáo
    thanks

9. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cấu tạo của máy Ozon rất đơn giản, nếu có hiểu biết về điện và khéo tay, mình nghĩ bạn có thể làm được. Máy ozon dựa trên hiện tượng sấm sét tạo ra ozon ngoài thiên nhiên, nó bơm oxy qua 1 ống phóng điện, khí thoát ra là ozon.
    Đây là cái máy ozon nhà mình đang sử dụng, tháo ra cho bạn tham khảo.

Vì cái bơm oxy của máy này bị hư nên mình thay bằng cái máy bơm oxy bình thường.
    Đây là bên trong ống phóng điện:

Về bộ phận làm tăng hiệu điện thế bạn có thể ra chợ Nhật Tảo nhờ họ ráp. Hiệu điện thế sau khi qua bộ phận này có thể là vài ngàn vol.
    Ống phóng điện bạn có thể tự làm, quan trọng là không để cho 2 cực chạm nhau và bịt cho kín để khí bơm vào chỉ thoát ra bằng 1 đường duy nhất.
    Nói thật mình chỉ biết lý thuyết vậy thôi chứ cũng chưa làm thử bao giờ :D. Nếu bạn làm thành công thì thông báo và chia sẽ kinh nghiệm cho anh em nhé.
    Còn 1 cách là tạo ozon bằng hóa chất, cái này thì mình bó tay, về hóa thì mình dốt đặc :D.

10. ntdkny

ntdkny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có bác nào biết cách tạo Ozon bằng hóa chất không vậy ?
    cách bác trandat thì có thể làm được nhưng hơi mất thởi gian
    để từ từ làm
    mình thì đang cần gấp .
    thanks

11. ntdkny

ntdkny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    alo bác codai:
    nếu con cá nó bị nấm gì ngay mang mà bác nói đó
    có cách nào chữa trị không vậy bác
    thanks

12. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @all:
    Hình như các bạn trên diễn đàn ta ái mộ ...ozone nhỉ?
    Theo mình biết,khí O3 (ozone) có tác dụng sát khuẩn và làm kết tủa các kim loại nặng ,còn phóng thích Oxy cho cá khoẻ...nhưng đấy là ozone nguyên chất. Những máy Ozone giá trị vài trăm ngàn trên thị trường lại sản xuất một hỗn hợp khí mùi khét,bao gồm ozone và những loại khí có khả năng gây ung thư nếu ta hit phải thường xuyên! Lý do : Nguồn nguyên liệu mà máy sử dụng để tạo ra O3 không phải là Oxy tinh khiết...!
    Mình nghe nói để tạo ra O3 tinh khiết phải sử dụng những máy có công suất lớn khoảng vài kw...Tất nhiên giá thành ko thể dưới 5 triệu đồng...
    Vậy nếu còn những cách khác để làm sạch nước,mình khuyên các bạn đừng dùng máy O3.
    Còn việc sử dụng nước O3,hình như không kinh tế mấy.
    Vài hàng cảnh báo,mong các bạn lưu ý.
    Thân.

13. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Cảm ơn bạn đã có lời cảnh báo.
    Những điều bạn nói thoạt nghe rất có lý. Tuy nhiên cho em hỏi thêm vài điều này:
    Có ozon nguyên chất và ozon không nguyên chất nữa hả bạn? Nguyên chất thì mình có thể tưởng tượng ra được rồi, còn không nguyên chất là thế nào nhỉ? Không lẽ chất khí có gốc Oxygen cũng bị "lai" như cá La hán hả bạn?
    Vậy là không chỉ có ozon không nguyên chất mà còn có cả nguồn nguyên liệu Oxy không tinh khiết nữa hả bạn? Đó là nguồn gì vậy? Nghe bác nói hít nhiều bị ung thư em sợ chết khiếp! Phen này phải đi test lại thử xem sao... nguy to rồi! :crying:
    Sao máy lớn "tinh khiết" được còn máy nhỏ lại "độc hại" thế bác? Bác có thể cho em biết sự khác biệt về cấu tạo của 2 loại đó được không?

Vài câu hỏi vớ vỉn, mong các bác bỏ quá cho kẻ có trình độ hóa học cấp "mẫu giáo trường làng" như em. Mong được chỉ giáo thêm để được mở rộng tầm mắt ạ.

Last edited: 18/5/06
  14. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Ozon ở điều kiện thường là khí mầu lam nhạt mùi nồng làm đau đầu, rất độc. Phân cưc mạnh nên tan nhiều trong nươcs (gấp 10 lần oxy) 0,5l Ozoon/1l H2O.
    Đựoc tạo thành từ Oxy nhờ tia tử ngoại , tùy thuộc bước sóng tia tử ngoại mà phản ứng tạo thành Ozon hay phan hủy tạo Oxy.
    Chỉ có thể điều chế nó bằng cách phóng điện vào oxy trong máy ozon.
    Các bác có nghe thấy mấy vụ thủng tầng ozon gây hại cho con người chưa.

15. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Trước đây em cũng có đặt câu hỏi ở đâu đấy về vấn đề máy ozon nhằm tìm hiểu sâu hơn về tác dụng của ozon đối với cá cảnh và quan trọng hơn là đối với người, chưng cho đến nay câu hỏi vẫn còn đang bỏ ngõ.

Dưới đây xin trích đăng bài một bài viết trên báo nhân dân online, dù nhìn qua góc độ báo chí nhưng em vẫn thấy có cơ sở để chúng ta đắn đo.

Cảnh báo nguy cơ ung thư từ ozone bẩn
    Lắp đặt thiết bị xử lý
    nước bằng ozone.

Các nhà khoa học cho biết trên thị trường đang lưu hành một số thiết bị áp dụng công nghệ tạo ra ozone bẩn, loại sản phẩm chứa các khí NOx có nguy cơ gây ung thư cho người dùng một khi chúng được đem làm sạch rau quả, nước uống, thực phẩm.
    "Trong khi chờ có các quy định và quản lý chặt chẽ, nhà sản xuất kinh doanh, người sử dụng công nghệ - thiết bị ozone cần chú ý đến việc chúng đã được kiểm định với các văn bản có tính pháp lý hoặc chú ý theo dõi kết quả thực tế dù đấy là thiết bị mới, thiết bị nhập khẩu hay tự tạo", một nhà khoa học ở Viện Hoá học, Viện Khoa học - Công nghệ Việt Nam, nói.

Theo nhà khoa học này, do tự phát và vội vàng, thời gian qua, ứng dụng công nghệ và thiết bị ozone diễn ra gần như tràn lan, thậm chí bị lợi dụng và lạm dụng, nhất là trong lĩnh vực ozone dân dụng. "Sản phẩm ozone không thuần khiết tạo ra từ công nghệ và thiết bị không bảo đảm đang đe dọa sức khoẻ và tính mạng người tiêu dùng", TS Nguyễn Văn Khải, Giám đốc Trung tâm Tư vấn dung dịch hoạt hoá điện hóa và đèn tiết kiệm điện năng, cảnh báo. Theo TS Khải, thứ ozone bẩn ấy được làm từ không khí chưa được lọc, sấy và tách khí nitơ và được chế tạo trong các thiết bị hoạt động theo nguyên lý phóng sét với điện thế đỉnh xung rất cao, hàng vạn vôn.

Nhà khoa học ở Viện Hóa học giải thích thêm, đi qua vùng phóng điện với điện áp quá cao hoặc vùng điện trường quá mạnh quanh các máy gia tốc, nitơ không lọc hết tạo thành các hợp chất NOx như NO, NO2, N2O5, v.v... Tiếp xúc với các sản phẩm cần làm sạch như rau quả, thực phẩm, nhất là thịt, tôm, cá, các khí NOx kết hợp với protein thực phẩm tạo thành các hợp chất hydrocarbon thơm đa vòng bám rất chặt vào sản phẩm. "Nếu sản phẩm cần được làm sạch có dư lượng thuốc bảo vệ thực vật, dư lượng chất bảo quản, chất tạo màu với các nhóm do hữu cơ, lân hữu cơ, NOx còn tạo các muối nitrat, nitrit nguy hiểm khác nữa", nhà khoa học đề nghị giấu tên nói.

Có bằng chứng cho thấy những hợp chất thơm đó gây nguy hại cho người dùng dưới dạng ngộ độc tích lũy và có thể dẫn đến ung thư. Chính vì thế, các nước công nghiệp đều cấm loại công nghệ và thiết bị này.

Theo kỹ sư Nguyễn Ngọc Bản, Giám đốc Công ty Cổ phần công nghệ sạch - một trong những doanh nghiệp sản xuất thiết bị ozone có tiếng nhất ở Việt Nam, có thể nhận biết các hợp chất NOx bằng khứu giác đối với khí đầu ra. "Nếu chứa NOx, khí đầu ra có mùi chua, cay, sốc mũi, nhất là khi thiết bị chạy liên tục, bị nóng hoặc khi độ ẩm không khí đầu vào lớn hơn 70%", kỹ sư Bản nói.

TS Bùi Minh Tăng, quyền Giám đốc Đài Khí tượng - Thuỷ văn đồng bằng Bắc Bộ, cho biết trị số độ ẩm này gần như thường xuyên ở một nước nhiệt đới có khí hậu nóng ẩm như Việt Nam, trừ những hôm trời lạnh và hanh khô như mấy ngày đầu tháng 12 hiện nay.

Quản bao nhiêu tốt bấy nhiêu
    Các nhà khoa học kiến nghị, để bảo đảm quyền lợi người tiêu dùng, cần sớm ban hành hệ thống pháp quy và tiêu chuẩn về sử dụng, sản xuất thiết bị ozone và điện tích. Một hiệp hội thiết bị ozone và điện tích cũng được các doanh nghiệp ủng hộ để chia sẻ kinh nghiệm và giám sát lẫn nhau trong việc tuân thủ pháp luật khi đem một công nghệ nào đó ra áp dụng hoặc đưa sản phẩm ra thị trường.

Một nhà khoa học cho rằng, trước khi được phép đưa vào thị trường, tốt nhất cơ quan quản lý đòi hỏi các thiết bị ozone phải được giám định tại các hội đồng khoa học, các cơ quan chuyên môn bên cạnh các văn bằng về sở hữu trí tuệ bởi thị trường Việt Nam phát triển rất mạnh các thiết bị công suất nhỏ nhằm đáp ứng nhu cầu "tự xử lý" là chính của các gia đình, doanh nghiệp, các tổ chức, v.v..., trong tình trạng hầu như không được cơ quan chức năng nào quản và giám sát.

Cũng vì không được quản lý nên chưa có bất cứ thống kê nào về ảnh hưởng của thiết bị ozone bẩn đến sức khỏe người. Chỉ biết, trong khi mức sống ngày càng cao, tình trạng bệnh tật ở các khu đô thị, nhất là bệnh hiểm nghèo, theo thống kê của ngành y tế, đều có dấu hiệu gia tăng. Với ung thư, căn bệnh được bảo có thể bị gây ra bởi các khí NOx , Bệnh viện Ung thư Trung ương (đóng ở Hà Nội), cho biết, trong hai năm từ 2002-2003, Hà Nội có trên 2.600 nam và trên 2.000 nữ mắc ung thư (không kể ung thư da) trong khi ở TP Hồ Chí Minh con số tương ứng là 4.000 và 4.200. Năm 2003, toàn quốc phát hiện 50.000 ca ung thư mới, không kể ung thư da.

16. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @chaulahan:
    Thắc mắc của bạn đã có bài báo của anh lamvn tả lời hộ tôi rồi nhé (cám ơn bạn lamvn nhìu...).
    Còn lý do máy ...nặng kw tốt hơn ,mình nghĩ trong cái máy ấy hẳn có riêng một buồng xử lý khí nguyên liệu ,để lọc bỏ tạp chất trong không khí ( hơi nước,khí Nitơ,vv...)trước khi cho phóng điện biến O2 thành O3.
    Tuy nhiên,nếu trực tiếp hỏi nhà sản xuất thì chẳng ai thú nhận là máy của mình tạo ra ozon bẩn cả.Chúng ta,những người tiêu dùng chưa được bảo vệ,đành tự giúp đỡ nhau,phải ko?
    Mong các bạn quan tâm.
    Thân.

17. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ái chà,em đang tính mua máy ozone, nhge các bác nói vậy làm em...hết dám mua rùi!ko ngờ xài máy ozone rẻ tiền cũng ghê gớm như vậy. thế các bác nào có máy ozone còn dám xài nữa ko vậy nhỉ??^_^ vậy muốn giúp cho nước trong sạch hơn thì theo các bác nên xài cái gì bây giờ. vì ozone chứa đựng nhiều nguy hiểm quá!

18. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    he he. Thế thì em về ném cái máy ỏ của em đi thôi.....................

19. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Cho phép Mig được tóm tắt lại.
    Kể cả Ozon chất lượng tốt cũng là điều phải cân nhắc kỹ càng khi sử dụng.

Ưu điểm: là chất đẩy mạnh quá trình oxy hóa mạnh nhất được biết đến, giúp nước trong, diệt mầm bệnh. Đạt độ tin tưởng tuyệt đối khi chuyển đổi Amonium-Nitrit-Nitrat.

Nhược điểm: Ozon bản thân là khí độc cho sinh vật, các triệu chứng đã được các bài trên nêu đầy đủ. Trong quá trình tiêu diệt vi trùng, vi khuẩn, mầm bệnh, cũng đương nhiên diệt luôn những vi sinh có ích đóng vai trò giữ cân bằng sinh thái trong bể. Do khả năng oxy hóa cao, làm cho nước trong- ở đây cũng có thể hiểu là nước chết, không vi sinh vật, không khoáng, kim loại nặng-người dùng thường lạm dụng .

Sử dụng: nếu cần thiết dùng Ozon, chỉ nên dùng khoảng 2 giờ khi thay nước và trong bình lọc hoặc qua hệ thống ngoài; KHÔNG bao giờ được đưa thẳng vào bể. Tránh ngửi, hít Ozon.

Cuối cùng, cuộc tranh luận nên hoặc không nên sử dụng Ozon của giới thủy sinh vẫn chưa ngã ngũ. Mig nghĩ những thông tin mọi người đang trao đổi giúp chúng ta nhìn thấy lợi hại rõ hơn và chọn cho mình giải pháp thích hợp.

Last edited: 20/5/06
  20. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Trở ngại lớn nhất của dung dịch sử lý nước là giá thành cao, khoảng một nửa giá phân nước. Mig không biết có cửa hàng nào ở VN có loại này không. Còn mọi nơi ở châu Âu là không thể thiếu. Vài chức năng chính có thể kể ra là khử Chlor trong nước máy, phá hủy những kim loại nặng, bảo vệ dịch nhầy trên da, mang của cá.