nước cứng+muối= cá bị nấm?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi vitbe, 8/11/07.

1. vitbe

vitbe Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em hỏi hiện tượng bể nhà em, chả là em nuôi 1em tài phát & lũ cá con, lần trước em thay nước ma ko cho muối vào thì cá sống bình thường nhưng lần này em thay nước cho muối vào thì đàn cá nhà em bị nấm trắng đầy người (em tài phát die rồi) em phát hiện ra nước máy nhà em là nước cứng.
    nên em mạo muội kết luận nước cứng+muối=bệnh nấm trắng đúng hay sai ạ?
    xin các bác giúp đỡ để lần sau em tiếp tục giấc mơ nuôi cá, thanks

2. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    mình ko quan tâm mấy đến vụ nước cứnghay mềm ^_^, nhưng cho bạn bít: nước giếng nhà mình ph 7.8 còn nước máy là 8 vậy bạn có thể cho mình bít nó cúng hay mềm.................................... ^_^. Vậy mà mỗi lần thay nước xong mình đều cho ít muối hột vào để sát trùng hồ cũng như cá ^_^ tí lệ thì nhiều khi cũng cho có (khi gần hết muối) vạy mà tịu nó phẻ re-------------> cá nhà bạn ra đi là vì chất lượng nước hồ bạn mà thui, có thể ẻm đã ủ bệnh trước khi bạn thay nước rùi đến lúc thì phát thôi ko nên đổ lỗi...........tại nước ...........
    Khi bắt đầu nuôi lại, nên đơn giản hóa quá trình nuôi nhưng ko vì thế mà lơ là bạn nhé, ngảy khi đi ngang hồ chỉ cần bỏ chút thơi gian nhìn tí xem biểu hiện của có vài giây là quá được rùi ^_^

3. truyngu

truyngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nhiệt độ nước càng thấp thì cá càng dễ bị nấm
    mấy hôm nay ở hn trời lạnh hơn mà
    ;)

4. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ẹc , cho muối vô mà cá lại bị Nấm à ???? , nen xem lại nhiệt kế xem sao

5. vitbe

vitbe Active Member

Thích đã nhận:
    0
    thế ạ, thế mà em cứ nghĩ do muối(đổ oan cho em nước & muối) thanks các bác nhé

6. thunglang

thunglang Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà em cũng bị nấm trắng.em dùng nước giếng (nước vùng núi đá vôi) có lẽ là nước cứng ,tất nhiên em cũng cho muối

7. hùnga

hùnga Guest

Em không cho muối mà củng chẳng cho nc"máy mà em cho nước giếng mà vẫn bị như thuờng ai cho em biết với chứ đá cứng hay domuoois thì em cũng ko rõ?

8. tuiday

tuiday Active Member

Thích đã nhận:
    0
    người ta còn thêm muối vào để trị nấm mà...............