Nước đất sét có ảnh hưởng như thế nào đến cá xiêm chọi?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm liên quan tới betta' bắt đầu bởi hungrelax, 10/10/06.

1. hungrelax

hungrelax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào tất cả các sư huynh trong diễn đàn,
    Em có nghe các xiêm chọi ngâm nước đất sét sẽ khỏe hơn. Cũng mới chơi nên không rành lắm. Xin mời các sư huynh vào bàn luận, phân tích để em học hỏi với.
    Cám ơn tất cả!!!

2. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    vào mùa nóng nước đất sét làm mát cá, còn mùa lạnh như mấy bữa nay thì cá sẽ ẩn dưới sét tránh rét. nói chung nuôi sét cũng tốt khi xuống hũ.

3. hungrelax

Thích đã nhận:
    0
    Ý của bạn là khoảng thời gian cá chọi không lên hủ để huấn luyện đem đi đá thì nên cho cá ở trong nước đất sét phải ko?
    Mình cũng băn khoăn là giữa nước lá bàn và nước đất sét thứ nào tốt cho cá? Và nên sử dụng ở giai đoạn nào? Xin mời các sư huynh tiếp tục có ý kiến.

4. ungthoi

ungthoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi có xem bài viết của 1 người thái chuyên về cá xiêm ,anh ta viết rằng sử dụng lá bàng hay lá chuối để ngâm nước nuôi cá xiêm là rất tốt cho cá ,nếu bạn nuôi xiêm đá độ thì bỏ vào 1 ít muối cho mình ca xăn chắc
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Lá chuối khô: nhựa từ cuống lá có thể ức chế sự phát triển của vi khuẩn Escherichia coli, nguyên nhân chính gây ra các bệnh tiêu chảy và kiết lỵ. Chất tannin có nhiều trong lá cũng có khả năng chữa bệnh lỵ.
    - Lá bàng khô (Terminalia catappa L.): trước đây thường được dùng để chữa bệnh tiêu chảy ở người. Lá này còn dùng để chữa bệnh nổi mề đay và ngứa ngáy đồng thời có tác dụng làm đổ mồ hôi từ đó giải độc cho cơ thể. Trái bàng ăn vào rất nhuận tràng.
    - Casearia grewiifolia[1].
    - Vỏ dừa, lá dừa khô (Cocos nucifera Linn.).
    - Quả hay vỏ khô của cây muồng hoàng yến (Cassia fistula L.)[2].
    - Lá tếch khô (Tectona grandis L.)[3]. Công dụng giống như lá bàng khô.
    - Lá cây chiêu liêu hồng, xàng hay tiếu (Terminalia chebula)[4].
    - Vỏ trái keo cau khô (Acacia catechu)[5]. Có chứa nhiều chất tannin dùng để chữa bệnh tiêu chảy và kiết lỵ.
    - Các loại lá khác.
    Thông thường, trong tuần nuôi riêng đầu tiên, chúng ta bỏ lá khô làm cho nước có màu như màu nước trà. Trong tuần thứ hai, chúng ta giảm nồng độ bằng cách lấy bớt phân nửa nước cùng với chất thải cá rồi thêm nước mới vào. Lá cây làm cho nước hơi có tính acid, khoảng 6.5 độ pH. Nồng độ pH như vậy hạn chế sự tăng trưởng của vi khuẩn trong nước và hỗ trợ cho chất nhớt của cá. Những chất tiết ra từ lá ngấm vào cá và làm cơ bắp của nó săn chắc. Vào ngày thứ 8, chúng ta đem cá bỏ vào lọ khác. Chúng ta có thể thấy rằng cá trông có vẻ nhỏ và mảnh khảnh hơn so với ngày đầu tiên mới thả. Cá trông linh động hơn, bơi nhanh hơn và trở nên dạn dĩ hơn trước con người. Đồng thời, cá cũng trở nên rất hung dữ và sậm màu chỉ trong một thời gian ngắn.
    (Tài liệu này do ông vnreddevil dịch)
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Cudum (tp hcm)

5. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    khi bạn mua cá trong bầy về, mang về cho vào khạp rong riêng, lúc này bạn sử dụng nước lá bàng, thời gian nuôi lúc này không hạn chế miễn thấy cá của bạn khỏe mạnh là được, nhưng thời gian này nhớ cho cá ăn kiêng nhé, nếu cá gầy thì cho ăn nhiều lăng quăng một tý, cá mập thì ăn ít thôi khoảng 8 con/ ngày. khi luyện cá thì dùng nước sạch, còn khi xuống hũ thì đất sét.

6. hungrelax

Thích đã nhận:
    0
    To ungthoi: Mình cũng có tham khảo bài này rồi, mình nghĩ chỉ dùng nước lá bàng trong thời gian huấn luyện cá, còn bỏ muối vào cho mình cá chắc hơn thì chưa biết, còn nước đất sét thì cũng mù tịt không biết luôn.

7. hungrelax

Thích đã nhận:
    0
    Bây giờ mới hiểu cách sử dụng nước lá bàng và nước đất sét. Ko biết mấy tiệm bán cá có bán đất sét ko nữa, ở TP.HCM mà kiếm đất sét cũng khó.
    Có sư huynh nào có hình cá nuôi bằng nước đất sét ko post lên cho mình xem với.

8. ungthoi

ungthoi Member

Thích đã nhận:
    0
    To hungrelax : kinh nghiệm này mình có được trên cơ sở thực tiễn , và hoc tập được của các cao thủ chơi cá đá độ trong Tp HCM vì vậy bạn yên tâm (bỏ vừa đủ thôi nhé)
    Một điều quan trọng giúp cho cá khỏe là bạn phải thay nước định kỳ cho nước sạch
    Riêng nước đất sét mình chưa nghe bao giờ ,mình chỉ nuôi cá xiêm trong lu sành bên giưới có 1 lớp đất sét mỏng, bên trên thả bèo kín 80 % mặt lu thôi (ở đây mình nuôi với số lượng lớn ) bạn làm như thế nuớc rất trong ,còn về nước đất sét thì mình chưa nghe bao giờ
    Cudum (Tp HCM)

Last edited: 10/10/06
  9. hungrelax

Thích đã nhận:
    0
    To bunhoc: mình suy nghĩ lại và cảm thấy hình như cách bạn áp dụng nước lá bàng nó ngược với bài "Biết về cá của mình" mà mình đã tham khảo trên diễn đàn cũng như trên trang www.khoahoc.com.vn, nước lá bàng khô sử dụng trong thời gian cá cho vào hủ nuôi riêng để huấn luyện trước khi đem đi đá, còn bạn sử dụng nước lá bàng khô trong thời gian cá nuôi trong khạp (cá sống chung bầy). Không biết mình có hiểu nhầm ý bạn ko?

10. hungrelax

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn nhiều vì những kinh nghiệm. Hiện giờ cách nuôi của mình khi cá mới mua về là cho mỗi con 1 hủ riêng và ngâm nước lá bàng khô, để mình thử cho muối vào coi sao. Nhưng mà để lâu quá không đem đá có ảnh hưởng gì đến cá không nhỉ?

11. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    rong riêng tức là nuôi riềng đó, bạn hiểu đúng rồi, trong thời gian nuôi riêng thì không sao nhưng cũng đừng quá lâu, khi nào bạn đã mang cá ra huấn luyện tối đa 3 kỳ thôi nhé, qua thời gian đó sẽ cũ cá. về muối bạn đừng cho quá nhiều, muối không phải để săn cá mà chỉ để phòng bệnh cho cá thôi, muối còn có tác dụng khi bạn mua cá trong bầy về sẽ có con bị xẹt bẩy làm hư lông đuôi bạn cho nó đứng muối 3 ngày rồi cho xuống hũ nó sẽ rất mau liền lông.

12. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    có vài tấm hình cho bạn tham khảo
    lên keo
    xuống hũ

13. hungrelax

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là tiêu em rồi, em nuôi cả chục con cá xiêm mà toàn cho nó ở trong keo ko (do mặt bằng chật hẹp), đâu có nuôi nó trong khạp đâu. Để vậy chắc cá yếu lắm.

14. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chậc chậc,ông này bố trí pro nhỉ,còn em thì bừa bộn,hai con chụp trên hình là của ai đấy??????cái vợt múc lăng quăng quen ghê,hình ngư thấy đâu rồi!!!!!:))

15. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    thấy tiện ko? hứong đông nam, sáng nắng tới 9h thôi, chiều mát lại yên tĩnh nữa, lên keo thất 4 cái keo quần cá hết hồn không, hihihhi cái vợt đó cho cá ăn của d2d3 tặng tiện lợi ghê đó. 3 con trên đó 1 con là ống hút, 1 con là cá của tư lượng và một con của anh an