Nước đục,Độ ph =7,5

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi chim xanh@, 23/4/11.

1. chim xanh@

chim xanh@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình có A bạn đang làm ở nhà hàng hải sản.nước của bể 1 tuần nay bỗng dưng trở nên đục ngầu.tôm cá vẫn sống.Lọc sử dụng loại tràn 3 ngăn san hô vụn,ko skimer.Mình đo độ mặn thấy đủ,test ph thấy thấp khoảng 7>7,5.mình sử dụng vi sinh mai việt đã chạy 2 ngày nhưng nước vẫn ko trong được.bể này đã chạy nước được hơn 1 năm.Nào AE xắn tay hiến cách giúp A bạn mình với.Làm sao nước trong được.Độ ph lên 8 mà thay nước cho phép 20% thôi.

2. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    PH thấp là kiềm trong nc bị xuống,nó không liên quan gì tới đục nc cả.Có nhiều yếu tố liên quan tới vấn đề đục nc lắm có thể đưa ảnh lên đây để ae trên diễn đàn mục sở thị thì mói tư vấn chính xác được.

3. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    muốn tăng ph thì bạn cho nước vôi trong vào là lên thôi!

4. chim xanh@

Thích đã nhận:
    6
    A Trungkimma.Cho A xin cai địa chỉ nhà chú .A lấy mẫu nước tới nhờ chú kiểm tra giúp.Và hướng dẫn hộ A cách post ảnh lên với nhé.Cám ơn..

5. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    vi sinh chết thì nước cũng bị đục, bác kiểm tra lại xem vừa rồi có làm gì tới phần lọc hay không, có bỏ chất gì vào trong bể ko

6. chim xanh@

Thích đã nhận:
    6
    Khốn nỗi gia chủ cũng chỉ biết bán hàng.Nên ko khai thác được gì hết.Mình đoán chắc có vài con tôm chểt mà người ta ko vớt ra,mà có ai cho cái gì vào chắc là trời biết vì nơi đó là nhà hàng mà.Còn phần mình chỉ cho men vi sinh mai việt thôi hay là lượng vi sinh mình cho chưa đủ đô nhể.Quả này bó tay chắc là bảo gia chủ phải thay hết nước thôi.

7. việt_nemo

việt_nemo Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Bạn bị Vi sinh mai việt hành rồi .Bạn thử dùng vi sinh này ( Aquatic- Bio I - Relive ). vi sinh mai việt không thích hợp cho hồ cá biển và trong sài gòn này hình như không ai dùng đến mai việt , tính ổn định không cao dễ ngộ độc vi sinh cho cá . Các bạn cứ thử dùng loại vi sinh mình nói trên nếu các bạn chưa an tâm thấy ngại thì cứ gọi cho mình 0973011190 .

8. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Đúng là nước đục có nhiều nguyên nhân lắm, nhất là chất Ammonia trong nước đột ngột có (thường là hồ cá dơ), hay là vi sinh tự động chết (có thể là do thiếu Oxi đột ngột)

Cách tốt nhất là thay nước trước tiên. cho thêm vi sinh và coi cái hồ thường xuyên.