Nước đục, làm sao bây giờ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm liên quan tới betta' bắt đầu bởi bobodo, 27/8/06.

1. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình học các Bác, cho cá con ăn lòng đỏ trứng luộc phơi khô với 1 lượng rất ít (= 2 hột bắp/ngày)...nay cá con được gần 1 tuần thì nước bỗng đục ngàu như nước ao...Làm sao bây giờ các bác?...SOS...SOS...SOS...:crying: :crying: :crying:

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Tại bạn cho ăn nhiều quá đấy mà, nuớc đục thì thay chứ có gì đâu. Cách thay là dùng tấm vải lọc cá con vào đó, thao tác lọc cần phải thục hiện nhanh nhé, dùng ống ty ô mà hút, nếu bể nhỏ thì dùng ống nhỏ bể to dùng ống to, hút nước vào 1 miếng vải để giữ cá con lại, nên di đầu ống sao cho càng tránh cá con càng tốt, nên thay 50% nước trước đi sau đó lại đổ thêm nước mới vào, đến trưa thì bạn thay tiếp tục 50% nữa và lại cho nước mới vào, và cứ như vậy đến tối... đến bao giờ hơi tong thì thôi. Cá chọi con có thể sống ở môi trường nước hơi đục. Bạn cho thêm mấy cây rong vào bể nhé.

3. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Thêm một cách nữa: Dùng 2 bộ truyền nước biển.Một cho nước ra,một cho nước vào...Bảo đảm bọn cá con vẫn vô tư sống,nước lại trong veo....!

4. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Bạn phải mau thay nước đi thôi. Nếu không cá sẽ bị bệnh và nguy hiểm hơn cá con của bạn sẽ tẻo hết đó. Nhớ xử lý nước trước khi thay bạn nha. Dùng ống nhỏ (ống vô nước biển) hút nhẹ nhàng ở một góc hồ, tránh xa tụi cá con để chúng khỏi bị hút vô. Và cũng làm như vậy khi vô nước, trách gây chấn động mạnh trong hồ cá.

5. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    nguy rồi, cá con mà bị như vậy dễ sinh bênh nấm và tèo lắm. 1ngày cho ăn chừng đó (2hạt bắp) là nhiều rồi, cho ít một thôi, chừng bằng đầu tăm, hết lại cho tiếp, chia làm nhiều lần.
    Hồ bạn có rộng ko? Hồ kính hay hồ xi măng?
    Trước mắt lấy cái bát men trắng múc dần nước ra (bát trắng giúp ta nhìn thấy có cá con trong đó hay ko) như anh GHT nói, rồi tiếp nước mới vào. Cho vài ngọn rong cho trong nước.
    Nhưng chú ý lần sau cho ăn ít thôi và chia làm nhiều lần, hết mới cho tiếp.

6. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các Bác nhìu! Mình làm theo các Bác chỉ, nhưng thay đổi tí xíu: Thay vì thay nước và lọc cá con lại (khoản này mình không dám làm vì cá con còn nhỏ quá, mình lại khá vụng về và không kiên nhẫn), mình cho thêm nước vô (từ 6cm lên 12cm), và cho vào đó vài cọng rong. Kết quả là sáng nay chất lượng nước cải thiện đáng kể. Mình tính vài bữa nữa, cá con lớn lớn, mình mới thay nước.
    Một lần nữa, cám ơn các Bác nhìu nhìu! :x :x :x

7. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Cố gắng thay nước sớm đi, không nước sẽ ô nhiềm, lúc đó ko kịp đâu.
    Nuôi chọi con vất vả chứ ko nhàn đâu, chịu khó chăm 1 chút đi ....

8. meoconkitty

meoconkitty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào bạn !
    Đúng như lời khuyên của các anh. Mình phải thay nước sớm. Nếu không cá dễ bị bệnh lắm. Mình cũng đã từng áp dụng cách như bạn. Nhưng khi nước nhiều quá, cá con sẽ bơi mệt. Mình nghĩ khi thêm nước nhiều, thì có thể rút bớt nước ra dễ hơn. Có thể cho đầu ống chìm xuống đáy hồ sẽ ít có cá con ở dưới.
    Chúc bạn có bầy cá đẹp.

9. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá của em để trong hũ, em cho ăn xem kẽ tôm, cá lóc con, trùn. Em thấy nứoc rất mau bị đục và hôi. Cho em hỏi có cách nào giảm tình trạng trên dc ko

10. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    trùn trước khi cho ăn bạn nên lọc sạch và muốn cho trùn mạnh thì nên chó trùn vào nước sạch rùi cho chạy o2, cho cá ăn xong bạn có thể thay 20-25% nước , cá betta rất khỏe và giỏi chịu đựng nhưng 1 ngày bạn cũng nên cho 1 lần thồi o2 cho áp lực của nước ko dồn lên cá quá .

11. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    em cám ơn anh nhìu, em mới mua con cá cái 2k về để tập cho cá xiêm đẻ, cho em hỏi có loại thức ăn nào để cá cái mau có trứng ko

12. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hi.Theo minh cho nó ăn giống cá trống thôi là đc rồi.

13. SANGSAIGON777

SANGSAIGON777 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình nên cho ca mái ăn lăng quăng nhiều vì kích thích sin sản cho cá

14. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác nhiều. Bầy cá con hôm mình cầu cứu các bác, đến nay coi như tai qua nạn khỏi. Tối qua mình mới thay nước lần đầu tiên cho chúng sau 2 tuần thấp thỏm lo âu. Nay thì cả bày hơn 100 cháu ăn bobo như tằm ăn rỗi. Cứ tối về mình lại phải ngồi ngắm chúng hàng giờ mà không chán mắt.

Last edited by a moderator: 8/9/06
  15. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Vậy thì xin chúc mừng bạn bobodo nhé.Đúng song hỷ lâm môn.:D :D :D

16. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cá mái ăn rất nhiều, mua thật nhiều bo bo cho nó ăn, nuôi như vậy trong vòng 1-2 tuần bạn sẽ có một cái bụng rất to :laughing:

17. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Đúng rồi!! Bobo và lăng quăng đều bồi dưỡng rất tốt cho cá mái lẫn cá trống sau khi đẻ. Ngoài ra bạn cũng có thể cho ăn bổ sung thêm trùn huyết (chứa nhiều loại vitamin, vệ sinh, protein...)