Nước đục như nước gạo???

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi PMD, 14/11/05.

1. PMD

PMD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hôm qua em thay nước+vệ sinh máy lọc. Sáng nay thấy nước đục như nước gạo í :angry: thế là làm sao hả các bác???

Em cho cá ăn rất đúng tiêu chuẩn 2 lần một ngày mỗi lần thả đủ cho cá ăn trong vòng 5 phút là hết.

Mấy hôm trước cá của em bị nấm trắng. Em mua thuốc về đánh chẳng thấy ăn thua. Đọc trên mạng tây họ bảo là bị bệnh Ich. Về tăng nhiệt độ lên 30 độ trong vong 10 ngày. Hôm qua là được 2 ngày đã thấy đỡ hẳn nên em mới thay nước vậy mà :crying: .

Cá nhà em khoảng 50 em toàn cá bé mún, hắc molly, kiếm, chuột vàng, chuột chấm xanh, hắc quần, hồng tử kỳ, neon, ngựa vằn mỗi em một đôi neon là đông nhất.

Hôm rồi thấy một em neon bụng to tướng như có bầu í rồi tèo. Dạo này em thấy khoảng 10 em không chịu bơi cứ rúc ở dưới gốc cây í ạ.

Có bác nào biết bị làm sao giúp em với ạ.

2. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Nếu nuôi cá ăn mồi thì hay bị nước vo gạo lắm .. hihi vì ăn lắm ị lắm, nhưng nuôi cá cỏ như bác mà bị thế là có bệnh đấy . Tuy nhiên khi vệ sinh sạch sẽ quá cũng gây ra đục nước . Vì trong bông lọc bẩn đã hình thành những con vi khuẩn có ích. Chúng phân hủy các chất thải. Vì thế không nên vệ sinh sạch sẽ quá.

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn nên xem lại máy lọc thật cẩn thận, xem miếng bông gòn có sạch không? có còn tốt không? sau đó cho máy chạy liên tục vài giờ xem sao, bể của mình mỗi lần trồng cây xong đục ngàu, chỉ chạy máy lọc 3 h là lại trong.

4. PMD

PMD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hôm qua em giặt qua đám bông lọc bằng nước máy. Tối nay về lại phải thay nước vây.

5. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    bông lọc giặt xong nước có hiện tượng đục có thể do nguyên nhân giặt sạch quá bông lọc không có tác dụng lọc trong ngay phải chờ cho nó bít bẩn lại đã, hoặc giẻ giặt chưa sạch nên nước bơm vào lại xả bẩn ra bể. Theo kinh nghiệm của AQH mỗi khi giặt giẻ lọc nên để vài ngày mới thay nước sẽ không bị hiện tượng như vậy.

Last edited: 14/11/05
  6. PMD

PMD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Thế thì chắc tại đám bông lọc rồi. Cám ơn các bác nhé. Em đành phải chịu khó thay nước mấy ngày tới thôi.