Nước đục quá các bác giúp em với huhu

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi bz1201, 14/11/06.

1. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bác. Chả là em mới setup 1 bể Atman dài 1m2, em dùng phân nền DBO. Sau khi setup xong xuôi em bắt đầu bật máy lọc, (em dùng máy lọc EF-3 của Atman) nhưng mới đầu thấy có hiện tượng như sương mù, em nghĩ chắc do hồ mới setup nên vậy. máy lọc em chạy 2 ngày rồi mà hiện tượng trên vẫn không suy giảm? Hiện tượng sương mù như vậy có bình thường không các bác?
    Máy lọc của em hiện tại em ko cho thêm bông vào mà mới chỉ có 2 bông lọc đi kèm với máy, mỗi miếng cho mỗi tầng. Vả lại em thấy có hiện tượng là máy lọc của em hút và thổi không được tốt lắm thì phải. Hiện tượng là phía cuối của ống thổi ra trong bể nước chỉ được 1/2 ống. Các bác giúp em với. Cám ơn các bác nhiều :)

2. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Bể 1m2 nên dùng lọc ngoài Atman EF 4, còn dùng EF 3 thì nước thôi ra hơi yếu. Trong hộp lọc nên có : 1. Ngăn thứ nhất(ở đáy) Ceramic Ring. 2. Ngăn thứ 2(ở giũa) đựng Nham thạch 3. Ngăn thứ 3(trên cùng) bông lọc. Nên lữu ý : nước trong hồ trong veo không phải tại máy lọc, vi sinh trong lọc nước làm cho nước trong.

3. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cám ơn bác Thành đã quan tâm và chỉ bảo giúp em. Bác ơi cho em hỏi ngăn thứ nhất em cho cát vàng, ngăn thứ 2 nếu ko có nham thạch thì có thể thay được bằng j bác nhỉ? Thanks bác nhiều nhiềuhihi

4. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Đây là lọc nước cho hồ thủy sinh, không phải lọc nước sinh hoạt trong gia đình mà bỏ cát vàng vào:D . Ngăn thứ nhất (ở đáy)nếu không có Ceramic ring, mình có thể thay thế bằng Bio ball. HN có nhiều nham thạch lắm mà? Nếu không có nham thạch cũng không có vấn đề gì nhưng tốt nhất là nên có tất cả những gì mình nêu ra:D

5. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bác Thành ơi cái Cẻamic Ring và Bio ball bác đề cập ở đây là loại gì thế? Hôm trước em có thấy 1 bài nói về các loại phụ kiện này nhưng em tìm lại thì lại ko thấy đâu. Em ở HN thì cái này có thể mua được ở đâu?

Nham thạch theo như bác tienbm có nói đến địa chỉ mua ở 136 Hồ Tùng Mậu nhưng em nên đấy hỏi thì người ta bảo không biết đấy là cái j thế mới buồn chứ. Em hỏi mua xỉ tro núi lửa có đúng không bác Thành?hihi.

Rất cám ơn bác.:)

6. thuthuy76

thuthuy76 Member

Thích đã nhận:
    0
    @bz1201: Đúng là xỉ tro núi lửa đấy bạn ạ. Nham thạch là 1 tên gọi khác có gốc Hán Việt và xỉ tro núi lửa là từ thuần Việt.

7. fahsailam

Thích đã nhận:
    257

Ceramic ring là như thế này:laughing:

Còn Bio ball là thế này. Nếu không nhầm, xỉ tro núi lửa và nham thạch là một.

8. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @bz1201: bạn lên đó hỏi giá thể trồng hoa Lan là họ bán cho ngay à, còn từ nham thạch thì ít người biết.....hihihii (mình bị 1 lần rồi nên có kinh nghiệm)....hehehe

9. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cám ơn bác Hong_ket nhiều nhé. Em sẽ quay lại hỏi như bác đã chỉ bảo:)

@ fahsailam: ceramic ring có thể mua được ở đâu bác nhỉ.

10. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Nếu không tìm thấy cả ceramic ring lẫn nham thạch, bạn có thể cắt xốp lọc thành cục khoảng đốt ngón tay rồi nhét đầy vào cũng được.

11. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Setup máy lọc

@
    setup máy lọc
    1/ ra hàng cá xin hoặc mua lấy bông lọc cũ của họ . cho vào xô nước giặt sạnh miếng bông đó . lúc này ở trong xô nước có mầu nâu trông rất bẩn . cho máy lọc trong nước ở trong xô nước và lúc này vật liệu lọc đã có vi sinh . và cho máy lọc quay trở lai bể lọc sau 1 ngày là nước trong ngay
    2/ lên bác Hòa hoặc qua tôi lấy một miếng bùn sạch to bằng nửa bao diêm . cho vào nước và hòa tan . lúc này ở trong xô nước có mầu đỏ nâu . cho máy lọc trong nước ở trong xô nước và lúc này vật liệu lọc phủ kín một lớp bùn . cho máy lọc quay trở lại bể lọc sau nửa ngày ngày nước cực trong luôn
    Trong hai cách trên tôi thường dùng cách thứ hai . nó an toàn và tiên lợi
    - hiện tượng máy EF của bạn bị air ( khí ) bạn sả khí đi là nó hoạt động bình thường ngay .
    - bể của bạn 1,2m dùng EF3 hơi bị mạnh . khóa ở đường dẫn vào và ra nên mở một góc 30 độ là vừa
    - lỗ ống sả nước nên để ngập và cách mặt nước 3cm thổi thẳng lên mặt nước với góc 80 độ theo chiều thẳng đứng . như trên là tạo dòng chẩy hợp lý - phá vỡ váng nước - ko sục nền
    - máy lọc cho thêm bông vào ko sao đâu nêu ko kiếm được gốm và bio ball
    - :D

12. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Em rất cám ơn bài viết chỉ dẫn của bác Hovaten:)
    Bác có thể cho em hỏi sả khí máy lọc như thế nào được không bác? Trên đầu máy lọc có 1 cái nút vậy bác có thể cho em biết cái nút đó có tác dụng làm j vậy bác? Có phải nút để sả khí không?
    Cám ơn bác nhiều :)

13. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Bz1201 : Nút trên đầu máy lọc(có thể) là nắp đậy lỗ châm nước.

14. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    @ fahsailam: lỗ châm nước theo như bác nói là lỗ j nhỉ? Ý bác có phải lỗ để đổ nước mồi không nhỉ?

15. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Đúng thế, dùng để đổ nước mồi.:D :D :D :D :D :D :D :D

16. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bác fahsailam ơi hôm qua sau khi tan sở nghe lời bác em đi qua AG mua Ceramic ring như bác nói,đến nơi hỏi Ceramic thì người ta không biết là gì cuối cùng em nói cho trong máy lọc người ta hỏi có phải sứ lọc không? Em xem thấy đúng ý chang ảnh bác pót:) cuối cùng cũng xong được cái máy lọc.
    Ah bác ơi cái Ceramic em mua 1 túi gồm khoảng 35 viên nhỏ màu trắng như vậy em để ở lớp đáy đã ok chưa bác hay phải bổ sung thêm? EM để nguyên cả cái lớp lưới bằng vải gói các cái ceramic ở ngăn dưới có ok không bác hay phải bỏ lưới ra nhỉ?
    Cám ơn bác nhiều :)

17. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Bỏ nguyên cả lưới vì khi mình làm vệ sinh nếu có lưới thì mình lấy ra ngoài dễ dàng hơn. BZ có thể xem bài AMMONIA trong hồ thủy sinh rồi sẽ biết mình phải thêm gì vào lọc.

18. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    ok, thanks bác fahsailam nhiều:) chúc bác ngay mới vui vẻ:)

19. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Chào các bác.Để làm trong nước như 2 cách của bác Ho Va Ten nêu,tôi xin đề xuất cách này xem có được không: Nếu trong nước do vi khuẩn thì chúng ta có thể có thể gói một ít Ca Tra tu vào mảnh vải rồi thả vào trong bể có được không? vì theo hướng dẫn có thể làm thức ăn cho thủy sản nhưng bể rong có thể bị bẩn nên phải gói trong miếng vải. các bác cho ý kiến nhé.Thân

20. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Bác Thịnh oi . cách của bác gần như đóng của đốt nhà đấy ! nói vui thì được nếu thật thì em can :crying:
    :D