Nước đục quá !!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi hook, 7/10/07.

1. hook

hook Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ mới dán xong em đã ngâm nước 2 ngày, sau đó bỏ sỏi và san hô ngâm nước 1 ngày rồi xả ra, sau đó mới cho nước mới vào bỏ muối & vi sinh đợi 2 ngày và thả cá. Hôm nay là ngày thứ 3 rồi sao nước vẫn cứ đục, vậy có phải do gói vi sinh ko mấy bác :( Em định mai sẽ thay 1/3 nước nhưng đang phân vân ko biết có ảnh hưởng đến vi sinh ko :-S
    Hồ 1,5m hiện giờ em đang chia làm 2 ngăn, nuôi 5 con đầu lân, 1 con ngân long 15cm, 7 con 7 màu, 2 con chùi kiếng, 2 con cá chuột. Sử dụng lọc tràn 5 ngăn, 2 máy AP2000, em nghĩ chắc đủ công suất rồi phải ko :)
    Àh, tiện đây em hỏi sao ko thấy tụi cá chuột & chùi kiếng ăn nhỉ, em đang cho tụi nó ăn mấy viên đỏ đỏ 5k/bịch, hay tụi nó ăn cái khác :confused:
    Đây là lần đầu tiên em nuôi cá nên còn ít kinh nghiệm mong các bác chỉ bảo thêm :x

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Vi sinh không nằm trong nước mà nằm trong lớp sỏi, san hô, trong các vật liệu lọc nên thay nước không ảnh hưởng đến vi sinh. Bạn dùng máy lọc vậy là đủ rồi.

3. dungdieu

dungdieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Tôi làm hồ xong chỉ cần ngâm 1,2 ngày sau đó thay 100% nước sau đó cho cá vào nuôi luôn thấy có sao đâu.
    Theo tôi môi trường nước chỉ cần 1 vài ngày là có vi sinh ngay thôi
    Bạn coi lại, coi chừng ống thổi oxy của máy bơm mạnh quá cũng làm nước đục đó bịt bớt 1 cái lại coi sao
    Cá chùi kiếng thì ăn rong rêu thôi (chùi kiếng mà) cá chuột của mình thấy nó cũng ăn cám mà (cám Kao Kui 10k/1hộp mở ra thơm lắm)
    Hồ tôi 1m6 2 bơm (25W +8W) dùng lọc đáy + lọc tràn 5 ngăn nước trong 1 tuần thay một lần nuôi 12 cá 3đuôi cho ăn ngày 3 lần nước vẫn trong veo
    Bạn tam khảo thêm các bác pro nữa nha
    chúc hồ cá trong như mong muốn

4. conheo81

conheo81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    tụi cá chuột thì khỏi cần bạn cho ăn tụi nó cũng sống ,tui nó chỉ ăn những thứ chất nhờn thui hoặc là thức ăn dư thừa thui cũng đủ rui!:D :D :D

5. hook

hook Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn, các bạn nhiệt tình thật :)
    Vậy ngày mai em thay nước xem sao. Đúng là máy oxi của em mạnh lắm, máy boss 9500. Em dùng que nhựa 1,2m truyền oxi, mỗi lần mở mức low thôi mà nó phun như cái hàng rào rồi :( Như vậy có sợ làm động tụi cá nhỏ ko mấy bác? Có nên nối mấy thêm vào mấy đồ chơi như cánh quạt ko? :)

6. dungdieu

dungdieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Hồ tôi 1m6 dùng ngay hệ thống lọc để cấp oxy là ok rồi chỉ bật oxy khi tắt hết lọc nước vào ban đêm cho đỡ ồn, bạn xem lại ống thổi ra bọt khí của máy bơm ấy bịt bớt nó lại thử xem sao

7. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình nghĩ hồ 1m5 thì cũng không ảnh hưởng lắm đâu, vì hồ to mà. Nếu bạn thích thì nối thêm đồ chơi nhìn cho vui mắt :D
    Hồ mình 1m6 nuôi 4 em rùa to & 1 đống cá, dùng 1 máy AP2500, lọc đáy + lọc tràn. 7-8 tháng chưa thay nước mà nước vẫn trong. Chất lượng nước tốt ( Hồng Két lên màu đẹp, tép mồi sống được mặc dù phân rùa cực kỳ độc )

8. hook

hook Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác nhiều :)
    Để vài bữa nữa coi tình hình thế nào, nếu ko cải thiện chắc em nâng cấp lọc đáy quá :(

9. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    1 hồ mới để có 1 hệ sinh thái cân bằng cần ít nhất 1 tuần.Bạn xem lại hệ thống lọc 5 ngăn có chính xác chưa?vì cũng là tràn 5 ngăn nhưng chỉ giống về hình dáng mà cấu tạo sai biệt thì cũng không hiệu quả.
    trong tuần lễ đầu tiên nên thay nước mỗi ngày 20-30% vì thời gian này hệ vi sinh chưa phát huy hết hiệu quả.Thay nước nhằm giảm bớt độ ô nhiễm.Bạn cho men vi sinh vào cũng là nguyên nhân gây đục nước nhưng không sao vì đó là kết quả của hệ vi sinh bắt đầu hoạt động.

10. hook

hook Member

Thích đã nhận:
    0
    Lọc 5 ngăn em làm đúng theo chỉ dẫn của anh TPA rồi, nhưng chỗ em chỉ có bán 1 loại bông lọc dai dai nguyên miếng lớn về cắt ra. Vậy nên em để mỗi ngăn 2 lớp bông này thấy cũng okie :)
    Vì thấy bông lọc ko dơ nhưng nước đục nên hơi lo lắng (lần đầu mà :p) Sáng nay em đã thay 1/4 nước, ko có điều kiện nên em xài luôn nước máy nhưng lấy trên bồn nước chung xuống, thay ít chắc ko sao mấy bác nhỉ :D Hy vọng vài ngày nữa nước sẽ trong, hì hì.

11. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Không sao đâu bạn ơi. Vài bữa nữa là cái bông lọc nó đen thui í mà. Muốn trắng cũng trắng không được :D

12. hook

hook Member

Thích đã nhận:
    0
    Tối nay nó hơi đen đen rồi, tụi ba đuôi bẩn quá mà :D
    Em đang để máy bơm cách đáy 10cm ko biết hợp lý chưa nhỉ? mực nước hồ em cao cỡ 47cm. Nếu để máy bơm cao lên có tăng hiệu quả ko :)

13. conheo81

conheo81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    may' lọc nhà bạn có đầu thổi khí ra ko?bạn để máy lọc cách đáy 10cm cũng dc,nói chung là bạn làm tạo dc 1 dòng chảy trong hồ là tốt rồi !:D
    còn tụi ba đuôi,cho ăn ít=ị ít=chậm lớn!1ngay2 cho ăn 1,2 lan là wa'rùi!:D :D :D
    nhớ mua thêm than hoạt tính nhé!:rolleyes: :rolleyes:

14. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác conheo81 nói đúng đấy, bác phải tạo được dòng chảy đối lưu trong hồ để máy lọc hút được chất bẩn lên thì mới phát huy được hiệu quà của bộ lọc. Ngoài ra dòng chảy hợp lý sẽ làm tăng số lần nước qua bộ lọc ----> nâng cao hiệu quả lọc hơn

15. hook

hook Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đang sử dụng lọc tràn 5 ngăn, 2 máy AP2000 (ko thổi khí), chắc là đối lưu rồi phải ko ạ :)

16. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đúng rồi. Mình để máy lọc và đường nước chảy xuống ở 2 góc ( đường chéo của hồ)

17. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Máy AP2000 có miệng hút nằm ngang.bạn nên đặt máy nằm ngang như thiết kế vì nếu đặt nằm dọc thì phải đưa lên cao do đó sẽ giảm hiệu suất hút của máy,đưa xuống dưới mà đặt đứng cũng không hiệu quả do mặt hút của máy bị đáy cản trở.Bạn đạt ngang sát đáy là hợp lý nhất.
    http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=15926&page=8

18. hook

hook Member

Thích đã nhận:
    0
    Em lỡ để máy đứng rồi, thôi để đợt vệ sinh hồ lần sau chỉnh lại :)
    Hix, hôm nay 1 em 3 đuôi đã ra đi mà ko biết tại sao :( :((

19. snorlax

snorlax Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên tham khảo kỹ bài lọc đáy của bác Dương Nguyễn.Mình làm theo cách của bác DN kề từ 3 tháng trước đến giờ hồ nước chỉ hơi vàng khi nhìn dọc bể ( chắc do thức ăn) còn lại chưa phải thay nước lần nào.